ผู้เขียน หัวข้อ: สัญจรบ้านคุณหมอ damnart  (อ่าน 14685 ครั้ง)

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • ลูกจีนรักชาติ
Re: สัญจรบ้านคุณหมอ damnart
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันจันทร์ 25 พฤษภาคม 2009 เวลา 16:02 น. »
ตอนแรกเสียงจะค่อนข้าง soft ขาดไดนามิคไปหน่อย เบสยัง loose อยู่
เป็นอาการของเฟสเสียงที่ไม่ coherent พอ

จัดการปรับตั้งระดับน้ำใหม่เลยครับ
ยิ่งตอนแรกคุณหมอบอกปรับทำคนเดียวด้วยผมงี้หนาวเลยครับ  :m (59):
ซูฮกคุณหมอจริงๆครับ  :m (17): :m (17): :m (17):

ปรับระดับน้ำทำได้ยากพอสมควรเพราะผิวบนตู้มีสโลป
การเล็งระดับน้ำความสูงให้เท่ากันยิ่งยากใหญ่
เพราะสโลปสองตู้ไม่เท่ากัน จัดการปรับใหม่หมดจนใกล้เคียง
แค่นี้เสียงก็ดีขึ้นเห็นๆโดยที่ยังไม่ลงมือขยับลำโพงเลย :m (81):

การขยับแต่ละทียากมากเพราะตู้มันหนักจริงๆครับ :m (84):
แต่ก็ผ่านไปได้ด้วยดี จนมาถึงตอนตบนี่ใช้ไม่ได้จริงๆ
ต้องใช้ฆ้อนทุบครับ โชคดีหาอุปกรณ์ไม่ได้ ผมจึงใช้กำปั้นผมทุบแทนครับ :m (1):

เสียงได้ราว 70-80% ครับ ฮอลล์เอฟเฟคได้ยินชัดใช้ได้
ไดนามิคของเสียงดีขึ้น ตัวโน้ตมีเรี่ยวมีแรงขึ้น ฮาร์มอนิคและดีเคย์น่าพอใจครับ

หยุดพักทานข้าวครับ
อาหารอร่อยมากๆโดยเฉพาะปลาทับทิมราดน้ำพริก :m (17):
ทอดมันอร่อยครับผมซัดไปหลาบชิ้นเลย :m (26):
ขอบคุณแม่บ้านด้วยครับที่ต้อนรับอย่างดียิ่ง :m (17): :m (3): :m (3): :m (3):

ทานข้าวกันเสร็จก็เริ่มมาฟัง tt clearaudio
แผ่น Meet Me in London เสียงแปลกๆครับ สู้ซีดียังไม่ได้เลย
ให้คุณหมอปรับเพิ่มแอนตีสเกตติ้งอีกหน่อย โอเคพอใช้ได้
แต่เสียงก็ยังไม่ค่อยดีเท่าที่ควรจะเป็น ก็เลยลองสลับมาฟังการาจ
อืมม์ เสียงดีกว่าเคลียร์อีก
สรุปว่าเคลียร์ยังปรับเซ็ทอไลน์เมนท์ไม่ดีพอครับ

มาตอนหลังได้ปรึกษาคุณหมอให้เอาทิวป์แทรป์ออก
เสียงมีความสดใสเพิ่มขึ้น แต่เบสก็เบลออีกเล็กน้อย
จัดการทุบอีกหลายๆทีเบสก็มีน้ำหนัก อิมแพคดีขึ้น แต่ยังไม่ถึงกับดีมาก
ยังแนะนำคุณหมอให้เอาดิฟิวเซอร์ขนาดใหญ่สองข้างออก
เสียงก็จะเปิดโล่งขึ้นอีก

ผมมาปูทาง DPoLS ให้คุณหมอไปต่อยอดลงมือเซ็ทต่อเองครับ
เสียงร้องยังเกร็งอยู่เล็กน้อยแม้อาการขึ้นขอบหยาบจะลดลงไปเยอะแล้วก็ตาม
ตรงนี้ก็จะใช้เวลาอีกมากพอสมควร เนื่องจากขนาดและน้ำหนักของตู้ครับ :m (84):
แต่เสียงรวมๆดีขึ้นกว่าก่อนปรับเยอะพอสมควรครับ

ทิ้งท้ายครับลำโพงนี้ให้เสียงที่สด เร็ว หนักแน่นเหมือนตัวมันเองจริงๆครับ :m (17):

"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันจันทร์ 25 พฤษภาคม 2009 เวลา 23:30 น. »
DPoLS 70 %
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ เต่า

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันอังคาร 26 พฤษภาคม 2009 เวลา 00:27 น. »
แอดมินเวบนี้นี่ว่างงานโคตร
• ¤*¨¨*¤.¸¸. ..¸. ☼
\¸. ทรงพระเจริญ .¸¸.
.\¸.¤*¨¨*¤ .¸¸.¸.¤
..\
☻/
/▌
/ \ /// เรารักพระเจ้าอยู่หัว \\\

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันอังคาร 26 พฤษภาคม 2009 เวลา 06:26 น. »
แอดมินเวบนี้นี่ว่างงานโคตร

แหมน้าเต่า :m (61):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันอังคาร 26 พฤษภาคม 2009 เวลา 16:01 น. »
ต้องว่างจริงๆ นะเนี่ย ขนาดทำเงาสะท้อนของป้าย Dpols ที่พื้นด้วย :m (14):

แต่พี่คร๊าบ ไหงเงาป้ายมันโปร่งแสง เห็นขาที่ควรจะโดนบังด้วยหละคร๊าบ :m (88):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ ศา

• รุ่นใหญ่
  • อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันอังคาร 26 พฤษภาคม 2009 เวลา 16:07 น. »
พี่เขียงแกไม่ว่างหรอกคับ

แต่แกโยนงานไปให้ลูกน้องทำหมด

แล้วแกก็มานั่งเฝ้าบอร์ด 555

งานได้เงินพี่เขียงไม่ทำ

งานไม่ได้เงิน พี่เขียงนั่งเฝ้า 24 ชม  :m (36): :m (36):

แซวเล่นคร้าบบบบบ  :m (85): :m (85):
อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ   เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ

ออฟไลน์ damnat

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันอังคาร 26 พฤษภาคม 2009 เวลา 16:29 น. »
ฮ่าๆ.. :m (29): :m (29): :m (29):...certificate ใหญ่กว่าที่เห็นทุกทีเลยครับ... :m (86): :m (86): :m (86):

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันอังคาร 26 พฤษภาคม 2009 เวลา 18:38 น. »
พี่เขียงแกไม่ว่างหรอกคับ

แต่แกโยนงานไปให้ลูกน้องทำหมด

แล้วแกก็มานั่งเฝ้าบอร์ด 555

งานได้เงินพี่เขียงไม่ทำ

งานไม่ได้เงิน พี่เขียงนั่งเฝ้า 24 ชม  :m (36): :m (36):

แซวเล่นคร้าบบบบบ  :m (85): :m (85):

:m (88): :m (88): :m (88):

ออฟไลน์ alongso123

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันเสาร์ 25 กรกฎาคม 2009 เวลา 14:49 น. »
ชุดนี้ราคารวมๆ ประมาณเท่าไหร่อะครับ

ออฟไลน์ jazz

• TAC
  • เชิญเที่ยวทะเลประจวบฯจ้า
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันเสาร์ 25 กรกฎาคม 2009 เวลา 16:04 น. »
 :m (25): :m (25): :m (25):

คุณพรี่เป็นคนถ่ายรูปเหรอคับ... :m (12):

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/