ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามจับฉ่าย เกี่ยวกับ Integrated AMP ครับ  (อ่าน 4753 ครั้ง)

ออฟไลน์ Non-Slim

• อยากคุย
  • **
    • My Flickr : Jabkubota
คำถามจับฉ่าย เกี่ยวกับ Integrated AMP ครับ
« เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 22:44 น. »
- คุณ ๆ เปิดใช้งานกันวันละกี่ชั่วโมงครับ
- เปิดทิ้งไว้แล้วหลับ ข้ามคืน เพลงดับ แต่แอมป์ยังติดอยู่(สรุปรวมเปิดวันละ 12 ชั่วโมง)
  มันจะน่าห่วงเรื่องอะไร ในแผงวงจรเสื่อมไหมครับ
- อินทิเกรต มีเรื่องเสื่อม เมื่อใช้งานผ่านไปหลายปีไหมครับ

- ตอนนี้ผมฟังแบบบิด Bass ไปทางบวก ที่ 13:00 น.ครับ มีใครไม่ฟัง Flat บ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 13:22 น. โดย Non-Slim »
Powered By Passion.
NAD : The classic 2-Channel Musicality system.
PSB Speakers : A unique voice in the crowd.
QED : Pure Design - Pure Performance.
Kimber : เสียงดีเลิศเลอ ต้องคิมเบอร์เคเบิล

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
  • สมาชิกอาวุโส
Re: คำถามจับฉ่าย เกี่ยวกับ Integrated AMP ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 22:54 น. »

ผมว่ามันมีอายุการใช้งานแน่นอน...แต่นานแค่ไหนนี่สิ...

เพราะสภาพแวดล้อมที่แตกต่างกัน...ความชื้นสัมพัทธ์ (โห...วิชาการ)... :m (82):

จิปาถะ...แต่โดยปรกติ การเสื่อมที่ว่านี้ น่าจะเป็นการเสื่อมตามอายุการใช้งาน ตามปรกตินะครับ...

เพราะแอมป์แบบต่างๆ ไม่เคยมีคู่มือบอกเรานี่นา ว่าควรเปิดได้วันละกี่ชั่วโมง...

ผมเหมาเอาเองว่า...พอเลยจังหวะที่สมบูรณ์ที่สุดของเครื่องไปสักระยะหนึ่ง(ผมเองก็ไม่รู้จังหวะที่ว่าหรอกครับ)...

คงเป็นจุดวิกฤติของเครื่อง คือเริ่มเสื่อมสภาพลงเรื่อยๆๆ...

เปรียบดั่งคนเรา เมื่อแก่ตัวลงเรื่อยๆ อะไร อะไร บางอย่าง ก้อเริ่มเสื่มสภาพลง...

ใช้ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง...ขึ้นบ้าง ไม่ขึ้นบ้าง...หุหุ เดาเอาเองเด้อ... :m (65):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ wut

Re: คำถามจับฉ่าย เกี่ยวกับ Integrated AMP ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 23:38 น. »
จริงๆ เครื่อง SS มันทนมากๆ ครับ 20-30 ปี สบายๆ ครับ (แอมนะครับ) เปิดทั้งวันทั้งคืนก็ไม่พังหรอกครับ อย่าง Classe' อยู่กับผมมาร่วมสิบปีแล้ว บางช่วง (สมัยเรียน) บางทีต้องทำงานที่บ้าน อยู่ที่บ้านเป็นอาทิตย์ เปิดมันตลอดเวลาเลยคร๊าบ ไม่ได้ปิดเลย (นอนก็หรี่เสียงเบาหน่อย แต่ก็ยังฟัง) เรียกว่า เปิดกัน เกินร้อย ชม ติดกัน ไม่มีปัญหาใดๆ ครับ จนทุกวันนี้ เสียงมันก็ยังเหมือนเดิมครับ (แต่เราเรื่องมากขึ้นเลยหาของดีกว่าเดิม)

แต่ถ้าเครื่องหลอด ผมว่าต้องระวังเรื่องความร้อนครับ แต่โดยปรกติ ถ้าเปิดไป สาม ชม ร้อนแค่ไหน มันก็มักไม่ร้อนขึ้นแล้วหละครับ

จริงๆ เครื่องใช้ไฟฟ้า ไม่ใช่ว่า เปิดปิดบ่อยแล้วจะอยู่ได้นานนะครับ เพราะตอนเปิดกับปิด จริงๆ มันจะมีไฟกระชากเข้าไปในวงจร (ตัวทำให้พังเลย) สังเกตุได้จากเวลาเค้าเทสอายุการใช้งานหลอดไฟ (บอกเป็น ชม) มักจะนานกว่าที่เราใช้ได้จริง เพราะตอนเค้าเทส เค้าเปิดทีเดียว จนกว่าหลอดมันจะเจ๊งคร๊าบ แต่เราใช้ที่บ้าน เปิดๆ ปิดๆ พังเร็วกว่าคร๊าบ

ดังนั้น ถ้าอยากฟัง ก็ฟังไปเถอะครับ กว่าจะพังก็ฟังจนคุ้มแล้วคร๊าบ ไม่เสียดายครับ แต่ถ้ามัวแต่กลัวมันพัง ไม่ค่อยได้ฟัง น่าเสียดายกว่าครับ

คุณค่าของเครื่องเสียคือตอนที่เราได้ฟังเสียงจากมันครับ ถ้าไม่ได้ฟัง จะตั้งให้มันเกะกะห้องทำไมหละคร๊าบ (ลำโพงชอบเรื่องมาก เกะกะที่ ต้องวางห่างผนัง)

อย่าคิดมากครับ เครื่องใช้ไฟฟ้าที่ผ่านมาตรฐาน (อย่างเช่น CE) มันทนมากๆ ครับ เพราะตอนเค้าเทส โหดกว่าที่เราใช้จริงมากๆ คร๊าบ
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ jazz

• TAC
  • เชิญเที่ยวทะเลประจวบฯจ้า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 10:40 น. »
คุณ นอนฯ คับ....ถ้าเราขยับ...ลำโพงเข้าหามันหน่อย...เข้าใกล้ผนังหน่อย...

เบสก็มาคับ.....แร้ว....ลำโพงที่คุณใช้.....ผมรู้สึกว่ามันจะให้ความรื่นรมย์

มากกว่ารายระเอียด.....ฉะนั้น...ถ้าเราใช้...มันให้เข้ากะความสามารถของมัน

น่าจะดีกว่านะคับ.......

คุณ นอน ฯ...มาคุยกะผมอิกยกดีกว่าคับ....

ถ่ายรูปลำโพงให้ดูหน่อยดิคับ...เอาแบบเห็นขาตั้ง........

เห็นการจัดวาง..........

...................................PSB .....ฟังเพลงเพราะๆ...ถนัดกว่าคับ...

จะไปเค้นรายระเอียด.....มิติกะมัน......ผมว่ามันจะหงอยอยู่นา...... :m (62):

เซ็ทเอาใจมันหน่อย....เค้นโทนบาล้านท์ให้เสียงสมส่วน..เบสไม่น้อยนะคับ....ลองดรู...... :m (1):

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 12:22 น. »
สวัสดีครับ คุณแจ๊ส

ภาพถ่ายสบายมาก เดี๋ยวจัดให้ครับ

ช่วงนี้ ก็ไม่ได้เอาอะไรมากกับมันแล้วครับ
(ผมทะยอยซื้อทีละอย่าง, ไม่รู้อะไรมันพ้น Break-In สุดท้ายกว่ากันหละครับ)
เสียงดี(สำหรับผม) เป็นอย่างมากแล้วครับ

วันนี้โดนใช้งานอื้อเลย เดี๋ยวเย็น เขียนรายละเอียดให้ทราบครับ
Powered By Passion.
NAD : The classic 2-Channel Musicality system.
PSB Speakers : A unique voice in the crowd.
QED : Pure Design - Pure Performance.
Kimber : เสียงดีเลิศเลอ ต้องคิมเบอร์เคเบิล

ออฟไลน์ jazz

• TAC
  • เชิญเที่ยวทะเลประจวบฯจ้า
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 12:53 น. »
เท่าที่ผมคุ้นเคย  กะ PSB ผมรู้สึกคับว่า...มันไม่ใช่ลำโพงนักเร่น...

หากมันเป็นเพียง....ลำโพงธรรมดาๆ....ที่ให้เสียงดนตรี...แบบง่ายๆ

มากกว่า.................กับอารมย์ สบายๆ  ย่ามบ่าย...อาบน้ำ ประแป้ง..

มองเล่ยะ....อะไรประมาณนั้นคับ... :m (54):

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 13:01 น. »
อ่อเรื่องปรับอีคิว ถ้าห้องยังมีที่ให้จัดวางได้ ผมแนะนำให้ปรับไปที่ Flat ก่อนคร๊าบ แล้วขยับลำโพงเอาคร๊าบ เพิ่งเริ่มเล่น ลองหัดเซทลำโพงไว้ดีกว่าคร๊าบ ได้เรียนรู้อีกเยอะครับ

การปรับอีคิวมันมีผลต่อย่านความถี่คร๊าบ ไม่แนะนำคร๊าบ ขนาด Sound Engineer ที่ดี เค้าก็หาตำแหน่งวางไมค์ก่อนคร๊าบ ไม่ใช้ซี้ซั้วอัดแล้วมาปรับ อีคิวช่วยทีหลังคร๊าบ (ขนาด อีคิวที่เค้าใช้อย่างเทพแล้วนะ) ดังนั้น ลองดูคร๊าบ ส่วนตัวผม ตั้งแต่สมัยใช้มินิคอมโปก็เริ่มปรับ Flat แล้วลองเซทลำโพงแล้วคร๊าบ เสียงดีกว่าปรับอีคิวเยอะคร๊าบ
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 13:18 น. »
สวัสดีครับ คุณวุฒิ

เพลงผมก็เป็นเพลงดนตรีง่าย ๆ เหมือนกันครับ,
เปิดตอนอาบน้ำและประแป้งจริง ๆ ครับ หะ หะ

ประเด็นเพลงที่ฟัง นี่ ฟัง Audiophile แล้วไม่สะดวกน่ะครับ
ฟังไป มันก็ไม่ค่อยมีความสุข
ฟังเพลงที่เราคุ้นเคยดีกว่า...

ฟัง Norah Jones ได้รอบเดียว เบื่อแล้วหละครับ
เพลงชอบผมต้องอย่างงี้เลย พงษ์สิทธิ์ครับ
ลำโพงเสียงร้องเพราะดี เลยมาชอบชรินทร์ กับ นันทิดา เพิ่มอีกแนวนึงครับ

ความจริง ถ้าไม่เกิดเหตุ อยู่ดี ๆ เสียงมันดีขึ้นมาเฉย ๆ
ผมมีเดินทางไปเชียงใหม่ (เพื่อนผมชวนไปเช่ามอไซค์ขี่)
ผมยังเล็ง ๆ Image B25 มาแทน Alpha B1 อยู่ครับ
คิดว่าระดับราคา หมื่นปลาย ๆ นี่ซื้อแล้ว จะไม่อยากเปลี่ยนลำโพง
ให้มันฮายกว่านี้ไปอีกหลาย ๆ ปีเลย

กระทู้ผมเริ่มมีคนตอบเยอะแล้วแฮะ (ดีจังครับ ขอบคุณ ๆ)
ต้องเก็บของไป Site ลูกค้าแล้วหละครับ เย็น ๆ ว่ากันต่อเด้อครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 13:23 น. โดย Non-Slim »