ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นแอมป์หลอด ไม่ง่ายอย่างที่คิด ? แต่ถ้าได้ฟังก็จะหลงรัก  (อ่าน 14356 ครั้ง)

ออฟไลน์ ice_master

• ปีนี้ กลับมาจัดโรงหนังเล็กๆ ให้ลูกสาว ดูการ์ตูน ก็วุ่นดี
  • ชอบคุยมาก
  • ใช้ชุดเริ่มต้น ดูหนังไปเรื่อย
เกริ่นก่อนเลย ว่า  ตั้งแต่สมัครเข้ามา เพื่อศึกษาข้อมูล และมีโอกาศ ได้ไปฟัง แอมป์หลอด มาหลายเจ้า  และ หลอดหลายเบอร์  เพื่อใช้เป็นแนวทาง   

แต่ ......

มันเยอะมากครับ  :m (22):      แต่ละตัวมันมีสไตล์ของตนเอง     

ตอนแรก ก็ Mark audio 300b  ,  มาที่ Jolida PP   ,  Ts 300b  , Ts 211    และล่าสุด เพิ่งได้รับความอนุเคราะห์ จากพี่ชายของเพื่อนสมัยเรียนปวช.  เจอกันตอนประกาศหาหลอด ให้เจ้า Like DAC 60   

คือ  DIY  PP EL 34   หลอดหน้าเป็น 6l6  ( ค่าสินสอด เขาบอกว่า 20000 นิด ๆ )  พี่เขาฝากให้ผมเบรินให้ ซัก 1 เดือน 

รูป ชัด ๆ 

เริ่มแรกที่นำมาถึงบ้านก็  :m (76): เจ้า NAD 302  เข้ากรุ ก่อน          พอต่อเส้นสายเสร็จ ก็เปิดฟัง  แม้ว่าจะรู้ว่า มันยังใหม่ ๆ  สด ๆ   ไม่เกิน 20 ชั่วโมง ซึ่งน้ำเสียงแรกที่ได้ยิน ก็ตามคาด   เสียงหุบ  แหลมหด  เบสหาย    สู้เจ้า NAD  ไม่ได้       

ก็ทนฟังไปเรื่อย ๆ     มันก็ดีวัน ดีคืน       ตอนนี้น่าจะได้ ซัก 60 ชั่วโมงแล้ว      ฟังดีกว่าเดิม 

แต่พอฟังเริ่มชิน แม้ว่า มันจะยังสำแดงตนเองไม่เต็มที่  แต่หู ที่ฟังเสียงมันก็เริ่มจะจับได้ว่า มีบางสิ่งผิดปกติ   

:m (11): 

จริง ๆ ก็เป็นอย่างที่คิดเอาไว้ครับ  ว่า มันต้องเกิดปัญหานี้จนได้   

พี่ ๆ น้อง ๆ  หลายท่านที่เจนจัดคงเดาออก 

ปัญหาคือ มันฟ้องชุดที่ใช้อยู่ครับ   :m (63):     CD  ไม่เป็นปัญหา  แต่  ลำโพง DIY ของผม นี่ล่ะ ที่มันไม่ค่อยจะเข้ากับ AMP ตัวนี้ 

จริง ๆ มันเป็นเพียงความไม่ match  กันของระบบ  แต่เรื่องของเรื่องที่ทำให้คันคือ       AMP ตัวนี้ ฟังไปก็เริ่มที่จะชอบ  และ ผบ ทบ. ก็ไม่ได้ว่าอะไรด้วย   แต่ เขาให้แค่ อย่างเดียว 

ซึ่งผมก็มีปัญหา คือ   ถ้าเอาเข้าระบบ  ก็ต้อง มีอีกหนึ่งตามมา  ซึ่ง  ถ้าเป็นแบบนั้นจริง ๆ   ก็เสียกระสุน ไปอีกหลายตังค์  น่าจะ ร่วม 60,000  ซึ่ง  ก็คงจะเป็นไปไม่ได้ในตอนนี้ 

หลอด เสียงที่มีเอกลักษณ์     เฮ้อ !!    ไม่น่าหลงเข้าไปหาเลย ฟัง เดิม ๆ  เก่า ๆ   ก็ดีอยู่แล้ว       

ในหัวเลยมีแต่ เรื่องที่ว่า จะทำอย่างไร  ที่จะไม่ให้คิดฟุ้งซ่าน  ก็คงมีแต่ เอา AMP ไปคืน และก็  รอ ให้มีพร้อมก่อน ล่ะครับ   

คิดแง่บวก  ก็ คือ มีโอกาศได้ฟังของดี ๆ   แม้จะช่วงเวลาสั้น ๆ  แต่ก็ทำให้เราไม่ต้องซื้อมาลอง  เอง       

หวังว่า พี่ ๆ  น้อง ๆ  คงจะโชคดีกว่าผมนะ   

เล่นเครื่อง อะไรก็ดีหมด  ถ้าเราพอใจซะ อย่างเดียว

และ เรารักการฟังเพลง นี่ครับ  มาดูหนังเพิ่มอีก

• ปีนี้ กลับมาจัดโรงหนังเล็กๆ ให้ลูกสาว ดูการ์ตูน ก็วุ่นดี
  • ชอบคุยมาก
  • ใช้ชุดเริ่มต้น ดูหนังไปเรื่อย
Re: เล่นแอมป์หลอด ไม่ง่ายอย่างที่คิด ? แต่ถ้าได้ฟังก็จะหลงรัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ 01 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:47 น. »

รูปไม่ขึ้น ?
เล่นเครื่อง อะไรก็ดีหมด  ถ้าเราพอใจซะ อย่างเดียว

และ เรารักการฟังเพลง นี่ครับ  มาดูหนังเพิ่มอีก

• ชอบคุยมาก
Re: เล่นแอมป์หลอด ไม่ง่ายอย่างที่คิด ? แต่ถ้าได้ฟังก็จะหลงรัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ 01 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:50 น. »
ไส้ใน ครับ  ผมไม่มีความรู้หรอก ว่าเขาใส่อะไรไปบ้าง      

แค่ตอนเปิดมันร้อนหยั่งกับเตารีดเลย     :m (84):  

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ 01 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:54 น. »
พรุ่งนี้  เข้ากรุงเทพฯ  อีก   

พา ผบ.ทบ. ไปหาของ     

คงได้อ้อน ให้ไปลองฟัง ลำโพง ซักตัวสองตัว  ที่ใกล้ๆ  ล่ะ ครับ     ( nola  ฟังกันมาแล้ว   ตัวเลือก ใน List   แต่ราคานี่  ยอมเลย )

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ 01 พฤษภาคม 2011 เวลา 22:02 น. »
ลอง Focal JMLab มั้ยครับพี่ แล้วค่อยไปหามือสองเอา  :m (53):

ไม่ก็ Quad 11L

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
  • สมาชิกอาวุโส
    • tac
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ 01 พฤษภาคม 2011 เวลา 22:15 น. »
ผมว่า  ลำโพงเล็ก  จับกับแอมป์หลอด แบบราคาไม่แพง

น่าจะมีเยอะ  เสียงน่าจะถูกหู

อยู่ที่เราได้ลองด้วยกันหรือเปล่า?

อย่าง  วันก่อน ไปฟัง เออี เองกิสวัน มือหนึ่ง  ราคาไม่ถึงหมื่น  ของคุณเอก  เสียงดีมากครับ จับกับ โปรล็อควัน

หรือ  ของเพื่อนอีกคน  มอนิเตอร์ ออฯ รุ่น 9 ราคา แค่หมื่นพอดี  จับกะ เอ เฮช ที....  อือ  ฟังแล้ว  ไม่อยากกลับบ้าน :m (17):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ 01 พฤษภาคม 2011 เวลา 22:32 น. »
ลอง Focal JMLab มั้ยครับพี่ แล้วค่อยไปหามือสองเอา  :m (53):

ไม่ก็ Quad 11L
ผมว่า  ลำโพงเล็ก  จับกับแอมป์หลอด แบบราคาไม่แพง

น่าจะมีเยอะ  เสียงน่าจะถูกหู

อยู่ที่เราได้ลองด้วยกันหรือเปล่า?

อย่าง  วันก่อน ไปฟัง เออี เองกิสวัน มือหนึ่ง  ราคาไม่ถึงหมื่น  ของคุณเอก  เสียงดีมากครับ จับกับ โปรล็อควัน

หรือ  ของเพื่อนอีกคน  มอนิเตอร์ ออฯ รุ่น 9 ราคา แค่หมื่นพอดี  จับกะ เอ เฮช ที....  อือ  ฟังแล้ว  ไม่อยากกลับบ้าน :m (17):

จริง ๆ ก็ว่าจะมี 2 set  น่ะครับ   

คงชุด Solid เอาไว้  และ ค่อยไปหา amp หลอด และลำโพงใหม่   ซึ่งคงจะอีกนาน 

ขอถามเพิ่มเติมครับ   ถ้าอยากได้เสียงกลาง ที่อวบ อิ่ม ( มีเนื้อหนัง  แน่จะใช่นะ )   ต้องใช้สายสัญญาณ หรือ สายลำโพงของอะไรครับ     ช่วยแนะนำด้วย
 กะว่าจะใส่ชุด solid เดิม 

เพลงที่ฟัง ก็หลากหลายแนว ยกเว้น คลาสสิก 

เช่น ENIGMA , KITARO , YANEE  , Sarah brightman  , Johnny Hates Jazz , Phil Collins  , Middle Kingdom

pop ไทย , เทศ   

ก็แผ่น ทั่ว ๆ ไปครับ รึไม่ก็แผ่น copy  ราคาถูก ๆ   ตามประสางบน้อยครับ

ออฟไลน์ wattana587

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ 01 พฤษภาคม 2011 เวลา 22:44 น. »
ไหนๆก็มีใจชอบแนวหลอดแล้ว ผมว่าลองหาโอกาสลองหาฟังSEหลอดใหญ่พวก211 GM70 845 :m (60):
แล้วจะพบว่าเส้นทางนี้ยังอีกยาวไกลครับ PP EL34 เสียงยังไม่ห่างSSมากครับยิ่งเครื่องDIYบางเครื่อง
ทำออกมาแล้วถ้าไม่บอกนึกว่าSS เล่นหลอดสนุกครับไม่มีเบื่อหาหลอดยี่ห้อต่างๆมาลองเสียงก็เปลี่ยนไป
ตามหลอดที่เปลี่ยน กว่าจะรู้ตัวอีกทีก็มีหลอดเป็นลังหมดไปเป็นแสน ผมก็พึ่งเล่นหลอดมา2ปี
ซื้อแอมป์หลอดไปแล้ว4เครื่อง :m (71):  EL-84 PP   300B SE  GM70 SE  KT66 PP
ตัวแรกของTS สามตัวหลังสั่งDIY ทุกวันนี้เจอหลอดNOSดีๆราคารับได้ก็ยังสอยไปเรื่อยครับ :m (58):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ 01 พฤษภาคม 2011 เวลา 23:03 น. »
EL-34 PP ในรูปหลอดหน้าผมว่าน่าจะเป็น6SN7หรือ6SL7รัสเซียมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Exxx

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ 01 พฤษภาคม 2011 เวลา 23:18 น. »
ไหนๆก็มีใจชอบแนวหลอดแล้ว ผมว่าลองหาโอกาสลองหาฟังSEหลอดใหญ่พวก211 GM70 845 :m (60):
แล้วจะพบว่าเส้นทางนี้ยังอีกยาวไกลครับ PP EL34 เสียงยังไม่ห่างSSมากครับยิ่งเครื่องDIYบางเครื่อง
ทำออกมาแล้วถ้าไม่บอกนึกว่าSS เล่นหลอดสนุกครับไม่มีเบื่อหาหลอดยี่ห้อต่างๆมาลองเสียงก็เปลี่ยนไป
ตามหลอดที่เปลี่ยน กว่าจะรู้ตัวอีกทีก็มีหลอดเป็นลังหมดไปเป็นแสน ผมก็พึ่งเล่นหลอดมา2ปี
ซื้อแอมป์หลอดไปแล้ว4เครื่อง :m (71):  EL-84 PP   300B SE  GM70 SE  KT66 PP
ตัวแรกของTS สามตัวหลังสั่งDIY ทุกวันนี้เจอหลอดNOSดีๆราคารับได้ก็ยังสอยไปเรื่อยครับ :m (58):

ผมเพิ่งใช้แอมป์หลอดมาสองตัว ตัวแรกเป็น Prologue One แต่มานั่งนับค่าหลอด  :m (80): รวมๆแล้วน่าจะได้ P1 ซักสองเครื่องได้
เห็นแล้วก็อยากลอง มารู้ตัวอีกที่หลอดเพียบ ดีบ้าง ห่วยบ้าง ก็สนุกดี แต่ก็เปลืองเงินพอสมควร  :m (71):

ตอนนี้ว่าจะหา 300B ราคาไม่แรงมาลองกะเค้าบ้าง

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ 01 พฤษภาคม 2011 เวลา 23:43 น. »
เล่น300Bหลีกเลี่ยงหลอดของsovtekนะครับหลอดจีนยังดีกว่าเลยครับลองมาแล้ว :m (83):

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันจันทร์ 02 พฤษภาคม 2011 เวลา 00:31 น. »
ถ้าหลอดตัวนี้ ไม่เหมาะกับลำโพงของพี่

แล้วยังไม่พร้อมเปลี่ยนลำโพง ก็หาแอมตัวอื่นไปก่อนสิคร๊าบ

ถ้าลำโพงพี่ มีมาตรฐานพอ มันก็ควรจะมีแอมหลอดที่ขับมันได้จริงๆ

ไว้หาเจอค่อยเล่นก็ได้ :m (43): :m (43): :m (43):

ว่าแต่ที่มันไม่เข้าขากัน มันเป็นไงหละคร๊าบ เผื่ออาจจะพอมีทางแก้ได้บ้าง :m (7): :m (7): :m (7):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันจันทร์ 02 พฤษภาคม 2011 เวลา 01:08 น. »

ขอย้ายนะครับ เพราะน่าจะเป็นรีวิวเครื่องมากกว่า
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ rotaryboy

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันจันทร์ 02 พฤษภาคม 2011 เวลา 13:47 น. »
แนะนำ DLS R50 ครับเหมาะกับ หลอดมาก  คงเพราะเป็นกรวยกระดาษด้วย  ตอนนี้ที่ปิยะนัส ลดราคาลงเยอะ ไปลองหาฟังดูครับ หรือไปอ่าน รีวิวใน audio team ครับ

• ชอบคุยมาก

ขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ  ที่เป็นกำลังใจให้ 

ต้องนี้ น้องเพลง แข็งแรงแล้ว       กราบสวัสดี  ลุง ๆ  น้า ๆ   ทุก ๆ ท่าน  ค่ะ     :m (3):

เคลียร์ไปบางส่วนแล้ว     ก็ยังมีปัญหาอยู่  แต่ก็ค่อย ๆ แก้กันไปครับ   :m (56):  :m (71):

ส่วนปัจจุบัน ก็ใช้   เจ้าแอมป์หลอดตัวนี้ล่ะครับ  กับลำโพงเก่า ๆ   สมัยเรียน ปวส.  ( ไปขอพ่อคืนมาก่อน  )  กับเจ้า DVD LG  ตัวจ้อย  ฟังแก้ขัด กล่อมลูกน้อยกันไป 

เกริ่นก่อนเลย ว่า  ตั้งแต่สมัครเข้ามา เพื่อศึกษาข้อมูล และมีโอกาศ ได้ไปฟัง แอมป์หลอด มาหลายเจ้า  และ หลอดหลายเบอร์  เพื่อใช้เป็นแนวทาง   

แต่ ......

มันเยอะมากครับ  :m (22):      แต่ละตัวมันมีสไตล์ของตนเอง     

ตอนแรก ก็ Mark audio 300b  ,  มาที่ Jolida PP   ,  Ts 300b  , Ts 211    และล่าสุด เพิ่งได้รับความอนุเคราะห์ จากพี่ชายของเพื่อนสมัยเรียนปวช.  เจอกันตอนประกาศหาหลอด ให้เจ้า Like DAC 60   

คือ  DIY  PP EL 34   หลอดหน้าเป็น 6l6  ( ค่าสินสอด เขาบอกว่า 20000 นิด ๆ )  พี่เขาฝากให้ผมเบรินให้ ซัก 1 เดือน 

รูป ชัด ๆ 

เริ่มแรกที่นำมาถึงบ้านก็  :m (76): เจ้า NAD 302  เข้ากรุ ก่อน          พอต่อเส้นสายเสร็จ ก็เปิดฟัง  แม้ว่าจะรู้ว่า มันยังใหม่ ๆ  สด ๆ   ไม่เกิน 20 ชั่วโมง ซึ่งน้ำเสียงแรกที่ได้ยิน ก็ตามคาด   เสียงหุบ  แหลมหด  เบสหาย    สู้เจ้า NAD  ไม่ได้       

ก็ทนฟังไปเรื่อย ๆ     มันก็ดีวัน ดีคืน       ตอนนี้น่าจะได้ ซัก 60 ชั่วโมงแล้ว      ฟังดีกว่าเดิม 

แต่พอฟังเริ่มชิน แม้ว่า มันจะยังสำแดงตนเองไม่เต็มที่  แต่หู ที่ฟังเสียงมันก็เริ่มจะจับได้ว่า มีบางสิ่งผิดปกติ   

:m (11): 

จริง ๆ ก็เป็นอย่างที่คิดเอาไว้ครับ  ว่า มันต้องเกิดปัญหานี้จนได้   

พี่ ๆ น้อง ๆ  หลายท่านที่เจนจัดคงเดาออก 

ปัญหาคือ มันฟ้องชุดที่ใช้อยู่ครับ   :m (63):     CD  ไม่เป็นปัญหา  แต่  ลำโพง DIY ของผม นี่ล่ะ ที่มันไม่ค่อยจะเข้ากับ AMP ตัวนี้ 

จริง ๆ มันเป็นเพียงความไม่ match  กันของระบบ  แต่เรื่องของเรื่องที่ทำให้คันคือ       AMP ตัวนี้ ฟังไปก็เริ่มที่จะชอบ  และ ผบ ทบ. ก็ไม่ได้ว่าอะไรด้วย   แต่ เขาให้แค่ อย่างเดียว 

ซึ่งผมก็มีปัญหา คือ   ถ้าเอาเข้าระบบ  ก็ต้อง มีอีกหนึ่งตามมา  ซึ่ง  ถ้าเป็นแบบนั้นจริง ๆ   ก็เสียกระสุน ไปอีกหลายตังค์  น่าจะ ร่วม 60,000  ซึ่ง  ก็คงจะเป็นไปไม่ได้ในตอนนี้ 

หลอด เสียงที่มีเอกลักษณ์     เฮ้อ !!    ไม่น่าหลงเข้าไปหาเลย ฟัง เดิม ๆ  เก่า ๆ   ก็ดีอยู่แล้ว       

ในหัวเลยมีแต่ เรื่องที่ว่า จะทำอย่างไร  ที่จะไม่ให้คิดฟุ้งซ่าน  ก็คงมีแต่ เอา AMP ไปคืน และก็  รอ ให้มีพร้อมก่อน ล่ะครับ   

คิดแง่บวก  ก็ คือ มีโอกาศได้ฟังของดี ๆ   แม้จะช่วงเวลาสั้น ๆ  แต่ก็ทำให้เราไม่ต้องซื้อมาลอง  เอง       

หวังว่า พี่ ๆ  น้อง ๆ  คงจะโชคดีกว่าผมนะ