ผู้เขียน หัวข้อ: เอาโครตซิสเต็มมาฝากอีกชุดครับ  (อ่าน 21679 ครั้ง)

ออฟไลน์ keeratikul

• Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
เอาโครตซิสเต็มมาฝากอีกชุดครับ
« เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 18:25 น. »
ผ่านไปโดยไม่ได้นัดหมายครับ

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
Re: เอาโครตซิสเต็มมาฝากอีกชุดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 18:29 น. »
อ่าวววววว....มาแหย่ให้เสียว   แล้วเลี้ยวกลับ :m (34):

รีบเลย ! :m (40):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• Moderator
Re: เอาโครตซิสเต็มมาฝากอีกชุดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 18:54 น. »
เฮ้ยเดี๋ยวดิ....รูปเยอะ คุ้มค่ารอ เชื่อดิ

ออฟไลน์ akkwen

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 19:13 น. »
มารอชมด้วยครับ :m (45): ตกลงพรุ่งนี้ไปไหมครับพี่กอล์ฟ :m (15):
my little vintage system linn LP12 with ittok ,
DIY acko DAC with tube buffer,cd transport pro-2 DIY,power amp air tight ATM-1

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 19:22 น. »

:m (34):   อีตาคนนี้มาแบบนี้อีกแร๊ะ
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ coldbrain

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 19:56 น. »
 :m (70): :m (70): นอนรอ

ออฟไลน์ Arty

• ชอบเพลงแจ๊ส ฟังเพลงร้อง ลองคลาสสิค
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 20:09 น. »
จั่วหัวซะอยากเห็นเลย...ปูเสื่อรอละ
 :m (53): :m (53): :m (53):
DAP Consonance REF8, Accuphase DP90-DC91, ปรีหลอด Dual mono 12AU7 x 4, Poweramp GamuT D200 MKII, Speaker ATC SCM40
ชุด DIY
ซีดี Transport Esoteric P500/D500, LINN KARIK/NUMERIC,DAC WASIN 1541S1 x 4
แอมป์หลอด 2A3, #45, 6528PSE
Spendor LS3/5A, ลำโพง XAV Small One Classic + Sub Carbon Fiber 8" x 2, Fostex 167K in BLH+SuperTweeter

• Moderator
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 20:20 น. »
ติดลูกค้่าขออภัย เอาเพาเวอร์ไปดูก่อนขำๆ

ออฟไลน์ kr62

• TAC
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 20:36 น. »
JA 700 :m (8): (JA200+JA500)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 20:44 น. โดย kr62 »

• Moderator
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 20:52 น. »
กลับมาเลี้ยวคร้า.....บ ขออภัยที่ให้รอครับ
วันนี้ไปรับลูกค้าไปดูกล้วยไม้ที่แถวๆ ศาลายาพอดีครับ นึกขึ้นมาได้ว่ามีรุ่นพี่ที่ขี่จักรยานคนนึงอยู่แถวๆนี้พอดี วันก่อนเคยคุยกันว่าแกเล่นเครื่องเสียงอยู่เหมือนกัน เลยถือโอกาศแวะเข้ามาดูห้องฟังเพลงแกซักหน่อย

เรียนตรงๆครั้งแรกที่รู้จักแกนี่ ก็ไม่นึกว่าจะเจอแกที่อื่นนอกจากสนามแข่งจักรยาน ครั้งล่าสุดที่จำไม่ผิดที่ สนามแข่งเสือหมอบพระรรามเก้า เฮียเค้าลงแข่งรุ่นอะไรจำไม่ได้ ส่วนผมไม่ได้ไปแข่งหรอก ไปจีบพริตตี้ กับไปหลีแฟนนักแข่งเวลาแข่งอยู่ในสนาม....

• Moderator
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:08 น. »
ขึ้นไปเจอลำโพงก่อนเลยที่เข้าตา เพราะมันใหญ่เหลือเกินครับ
4350 นั่นเองครับพี่น้อง

แต่ที่แปลกยิ่งกว่า คือแกมี ฮอร์นอีกตัววางอยู่ข้างบนด้วย เท่าที่ทราบแกเอาฮอร์นตัวนี้ต่อจากเสียงทวีตเตอร์ ออกมาแทนตัวที่อยู่ใน JBL เอง

• Moderator
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:14 น. »
ใจหน่ะคิดจะเดินไปดูฮอร์นซักหน่อย แต่สื่งที่เจอนี่ ตกใจนึกว่าเดินในโรงไฟฟ้าพลังนิวเคลียร์
jadis ja 200 + 500 แต่ละตัวเป็น โมโนบลอค แต่ละโมโนบล๊อคแยกเพาเวอร์ซีบพลาย เอาเข้าไปครับพี่น้อง 8 ตัวถังใหญ่ๆเลยครับ วางซ้อนกันอยู่สองชั้นหลังลำโพง....

• Moderator
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:18 น. »
ลองนับเล่นๆดูเฉยๆครับ  jadis ja 200 ใช้หลอด EL 34 กี่หลอดหว่า... อ้อ 10 หลอดต่อข้าง ไม่นับหลอดตระกูล 12 อีกสองหลอดข้างหลังโน่น..

• Moderator
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:21 น. »
ดูตัวลูกแล้วมาดูตัวพ่อกันครับ JA 500 monoblock อีกเหมือนกัน แยกซับพลายตามฟอร์ม ไอ้คนที่ทำแอมป์นี้ ต้องอยู่ในบ้านที่ใหญ่มากเลยครับ โครตใหญ่เลย kt 88 สิบหลอด

• Moderator
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:25 น. »
ลองมาดูฮอร์นที่มาดูบ้างครับ เสียงฮอร์นตัวนี้ นุ่มนวลดีมากเลยครับ กว้างใหญ่สะใจจอร์จ ส่วนน้ำเสียงก็ยังคงความเป็น JBL monitor โดยไม่เปลี่ยนแปลงเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:40 น. โดย keeratikul »

• Moderator
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:28 น. »
ปรีก็ jadis เหมือนกัน แกพยายามอธิบายชื่อรุ่นและความอลังการ แต่ผมหูอื้ออยู่ครับ ตาลาย

ออฟไลน์ ทองก้อน

• TAC
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:31 น. »
สุด......................
ยอด....................
ครับ
:m (17): :m (17): :m (17): :m (17): :m (17):

ออฟไลน์ ศา

• รุ่นใหญ่
  • อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:34 น. »
สงสัยว่า  เวลาฟังเพลง  เปิดแอร์กี่ตัวครับ
 :m (48): :m (48): :m (48):
อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ   เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ

• Moderator
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:34 น. »
ที่ผมว่าเฮียแกไฮเอ็นด์ที่สุดนี่ก็ที่แกใช้ อาร์ม เหมือนผมนี่แหละ saec 308 ฮ่าๆๆๆ แกไม่ฟัง เก็บไว้เฉยๆหว่ะ

• Moderator
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:35 น. »
สิ่งที่แตะตาอีกอย่างคือ แท่น turntable diy ของใครผมไใ่มราบหรอก แต่หน้าตาดูดีมาก แต่ตอนนี้ถูกชำแหละอยู่

• Moderator
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:40 น. »
microseki ถูกถอด เอาผ้าคลุมไว้ไม่ใยดี วางเอาไว้ข้างล่าง ตอนนี้ใช้ sota sapphire อยู่เป็นหลัก

อาร์มยี่ห้อแปลกๆ ออกเสียงคล้ายๆน้าหมูเวลากระแอม.... อะแฮ่มๆ

และหัว.....เอ่อ....อืม....เอ่อ.....ไอ้ที่ยี่ห้อเป็นโค้งๆคล้ายๆเสาโรมันอ่ะ

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:40 น. »
สวดยอดครับ!... :m (60):

ดูจากรูปนี้..ผมว่าเป็นญาติกับเสี่ยป๊อก..ชัวร์!!

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:45 น. »
พูดออกคำเดียวว่า....อูยยยยย

ออฟไลน์ krairerk

• TAC
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:48 น. »
อภิมหาอลังการเจงๆ 

แต่สงสัยอย่างนึง

ชุดนี้จะต้องเล่นแบบ bi amp ใช่ไหมครับ  แต่แอมป์ขับบน กับขับล่าง กำลังขับไม่เท่ากัน (เพราะไม่ใช่รุ่นเดียวกัน)
ดังนั้นจะต้องมีการปรับเกนให้ matching กันระหว่างแอมป์สองชุดนี้ คือปรับ gain ที่ crossover

เลยอยากถามเสี่ยกอล์ฟว่า cross เขาเป็นยังไง มีปุ่มปรับเกนไหม ใช้ original หรือยี่ห้ออื่น หรือ diy
แผ่นเสียงไม่ใช่ปัจจัยสี่ ไม่มีไม่ตาย

ออฟไลน์ akkwen

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:48 น. »
พี่คนนี้ผมรู้จักครับ ตัวจริงvintageเลยครับ :m (37): :m (89):
my little vintage system linn LP12 with ittok ,
DIY acko DAC with tube buffer,cd transport pro-2 DIY,power amp air tight ATM-1

• Moderator
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:48 น. »
มาดูนี่ดีกว่า...​ทัพหน้าครับ
ชั้นบนสุด cross over ของ mark levinson
ถัดลงมาเป็นปรี thurshold เดาว่าไม่ได้ใช้แล้วครับ
ซีดีนี่สิน่าสนใจ มองไกลๆนึกว่า denon มองใกล้ๆ อ่านมา เมลลอส ไม่รู้จัก พอฟังเฮียอธิบายเท่านั้นแหละ.....​เทพหว่ะ

ซีดี สามตัวถังโว้ยพี่น้อง
ตัวแรกเป็นซีดีพร้อม D/A ในตัว
ตัวถังที่สอง เป็นภาคปรีของซีดี
ตัวถังที่สาม เป็นภาคจ่ายไฟ... ฮ่าๆๆๆ เมพขิ๊งขิง...

• TAC
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:54 น. »
นั่นไง สุดยอด เล่น active cross ของ mark ซะด้วย (LNP2)

ไอ้สองก้อนที่ตุ๊กตาแดงๆทับอยู่ น่าจะเป็น jbl tweeter - 077
แผ่นเสียงไม่ใช่ปัจจัยสี่ ไม่มีไม่ตาย

• Moderator
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:55 น. »
ข้างบนคงตอบคำถามหมอไปแล้วเรียบร้อยครับ ลองหาดูว่ายังไม่ได้ลงรูปอะไรอีก เจอรูปนี้ครับ phono stage ของเฮียเค้า...ไม่รู้จักครับ แต่ดูจากโหงวเฮ้งแล้ว แพงชัวร์

• Moderator
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:57 น. »
อ้างถึง
ไอ้สองก้อนที่ตุ๊กตาแดงๆทับอยู่ น่าจะเป็น jbl tweeter - 077
สมกับเป็นหมอไกรฤกษ์ เห็นคนไข้ทำหน้านิ่วคิ้วขะหมวดแวปเดียว ก็รู้แล้วว่าคนไข้ไส้ติ่งแตก  JBL 077 ถั่วต้มแล้วคร้าบ.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 22:02 น. โดย keeratikul »

• Moderator
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 22:00 น. »
แถมอีกรูปครับ ปลั๊กสามตาของเฮียเค้าไปดูละกัน ฮ่าๆๆๆ
กลับบ้านมา รู้สึกเหมือนชุดตัวเอง เล็กลงๆๆๆๆ เล็กลงทุกวัน.....​เฮ้อ

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 22:00 น. »
อือ อือ... :m (57):

พูดไม่ออก   เดี๋ยวทำใจก่อน

สุดยอดเลยหวะ !
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• TAC
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 22:03 น. »
ชุดใหญ่มาก และก็ complicated มากด้วยครับ
สงสัยอีกแระ
1. ลำโพงมันน่าจะไวพอควร ไม่น่าจะต้องล่อถึง JA500 เลยนะเนี่ย อย่างนี้เวลาเปิดที มิหลังติดเบาะเลยเหรอครับ
2. เวลามันต่อหลายทอด ซับซ้อนอยางนี้ ถ้ามันลงตัวก็ดีไป แต่ถ้ามีปัญหานี่ ไล่กันตายเลย เช่น เสียงเอียงข้างนึง คงต้องนั่งไล่กันสักครึ่งวัน

สรุปแล้วน้ากอล์ฟฟังเสียงแล้วเป็นไงบ้าง เทียบกับภูเขาเอเวอร์เรสที่บ้านก็ได้

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 22:04 น. »

ตัวนี้มีช่วงหนึ่งมีคนเอาออกมาขายหลายตัวเหมือนกัน ไม่ได้ซื้อมาเพราะ  :m (38):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

• Moderator
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 22:06 น. »
อ้างถึง
สรุปแล้วน้ากอล์ฟฟังเสียงแล้วเป็นไงบ้าง เทียบกับภูเขาเอเวอร์เรสที่บ้านก็ได้
เอเวอเรส...เหมีย......ว.....

ออฟไลน์ Martra

• TAC
  • Emotional Drive by EMT
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 22:07 น. »
ลึกซึ้ง...!!  :m (61):

:m (17): :m (17): :m (17):
Vonor Five Stars - One stop solution for Bed&Bedding product. http://www.vonorfivestars.com

ออฟไลน์ ศา

• รุ่นใหญ่
  • อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 22:09 น. »
สายไฟที่เห็นตีเกลียว ขาว แดง ดำ นี่ใช่สายยาซากิป่าวคับ
อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ   เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ

ออฟไลน์ tontonyo

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 22:12 น. »
... ยอดเยี่ยม กระเทียมเจียว หมูทอด ร้อนร้อน

มีเพชรสี ฟ้าฟ้า ด้วย   :m (45): :m (45): :m (45):
... เพลงเดียวกันฟัง แผ่นเดีวกัน ต่างที่ ต่างเวลา แม้เป็นเพลงเดียวกัน  แต่ มันเพราะต่างกัน มันเป็นเรื่องของ จิตใจล้วน ๆ...

ออฟไลน์ huge

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 22:17 น. »
เสียงคง กว้าง ผ่อนคลาย สมจริง ประมาณนี้
 :m (73): :m (73): :m (73):

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 22:17 น. »

ตัวนี้มีช่วงหนึ่งมีคนเอาออกมาขายหลายตัวเหมือนกัน ไม่ได้ซื้อมาเพราะ  :m (38):

เจ้านี่เคยไปฟังห้องหมออัครกับน้าเขียงนี่แหล่ะ เสียงเก๋าสุดๆ วินเทจโคดๆ....เหมาะกะน้าเขียงสุดๆ  :m (29): :m (29):

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 22:19 น. »
สายไฟที่เห็นตีเกลียว ขาว แดง ดำ นี่ใช่สายยาซากิป่าวคับ
กำลังจะถามพอดีครับ..
เห็นใช้กับหัวฟูฯ คาร์บอน :m (8):