ผู้เขียน หัวข้อ: ลวดจัมปเปอร์ที่ให้มากับ model1 นี่มันดีไหมหน้อ  (อ่าน 8631 ครั้ง)

ออฟไลน์ peera

• คุยเก่งมาก
ลวดจัมปเปอร์ที่ให้มากับ model1 นี่มันดีไหมหน้อ
« เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 11:17 น. »
จัมปเปอร์ที่ให้มากับ model 1 ในหล่องมันให้มาแบบนี้คับ เป็นลวดเส้นเล็กๆ กะสายลำโพงสั้นๆ อีกคู่
ใครเคยลองมาก่อนบ้างไหมคับ มันดีหรือเปล่า มันเป็นลวดวัสดุพิเศษอย่างดีใช่ไหมนี่ :m (70):

Re: ลวดจัมปเปอร์ที่ให้มากับ model1 นี่มันดีไหมหน้อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 11:20 น. »
ใส่แล้ว โหงกเฮ้งดีจิงจิ้ง ขั้วก็ ดับบิวบีที ซะด้วย.. :m (9):

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
  • สมาชิกอาวุโส
Re: ลวดจัมปเปอร์ที่ให้มากับ model1 นี่มันดีไหมหน้อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 11:21 น. »

เอ...ตกลงถาม? หรือบอก? งงอ่า.... :m (21):

ถ้าถาม ผมว่าดีนะครับ  :m (89):

ถ้าบอก ผมก็ว่าดีนะครับ  :m (13):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 11:25 น. »
ส่งสัยครับท่าน ว่าที่ให้มากะลำโพง มันลดต้นทุน รึมันให้อย่างดีมาแล้ว  :m (61):

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 11:28 น. »
ทำไม 2 ตัวไม่เหมือนกันครับ

ถ้าจะให้ดีตัดสายลำโพงยาว 6-8 นิ้วมาทำเป็นตัวจั้มพ์ไปเลยโดยเข้าหางปลา
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 11:35 น. »
ทำไม 2 ตัวไม่เหมือนกันครับ

ถ้าจะให้ดีตัดสายลำโพงยาว 6-8 นิ้วมาทำเป็นตัวจั้มพ์ไปเลยโดยเข้าหางปลา

แกะกล่องออกมามันเป็นแบบนี้เลยครับเฮีย ด้านลบให้เส้นลวด ด้านบวกให้สายลำโพงสีดำ
สงสัยเป็นลวดเบอลิเลี่ยมเปล่านี่ หรือ ลวดมัดเหล็กปลอกเสาทั่วไป... :m (62):

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 11:48 น. »
ดูจากหน้าตา มันก็พอใช้ได้ครับ แต่จริงๆ แล้ว ถ้าจะใช้ Jumper ควรใช้สายที่เหมือนสายลำโพงของเราครับ เพื่อความกลมกลืนต่อเนื่องของเสียงครับ

เหมือนตอนเราต่อ Bi Wire ก็ต้องใช้สายรุ่นเดียวกัน ขนาดเท่ากันต่อทั้งบน ล่าง ครับ ลองได้ อย่างเช่น Kimber 8tc ถ้าเอามาไบไวด์ ต้องแบ่ง 4:4 นะครับ จะแบ่งเป็น 6:2 เพราะเห็นว่า Tweeter ตัวเล็กกินไฟน้อยไม่ได้ครับ เสียงมันจะไม่กลมกลืนกันคร๊าบ

ดังนั้นถ้าคุณรู้ว่าเค้าใช้สายของอะไร (เส้นสีดำ) แล้วจะซื้อให้เหมือนกันมาใช้ ก็น่าจะดีครับ เค้าน่าจะแถมมาดีพอควร

แต่ถ้าจะใช้สายลำโพงรุ่นอื่น ผมเห็นตรงกันกับเฮียเม้งครับ เอาสายลำโพงที่จะใช้ มาเข้าหางปลา ใช้เป็น Jumper ดีกว่าคร๊าบ
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

• TAC
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 11:52 น. »
อ้างถึง
แกะกล่องออกมามันเป็นแบบนี้เลยครับเฮีย ด้านลบให้เส้นลวด ด้านบวกให้สายลำโพงสีดำ
เป็นลำโพงใหม่แกะจากกล่องหรือครับ หรือมันมีร่องรอยการแกะก่อนแล้วแปะเทปอีกชั้น
แล้วในรูปที่ขั้วลำโพง+ทำไมขอบมันเหมือนขึ้นสนิมล่ะ ผมดูผิดหรือปล่าว
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 11:59 น. »
ใหม่แกะกล่องคับ บริษัทโทเทม ให้มาแบบนี้ครับ
 เด๋วจาหาสายลำโพงดีๆมาทำใหม่ แล้วลองเทียบดูครับ :m (15):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 12:03 น. โดย peera »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 12:07 น. »
หรือว่ามันเป็นรุ่นไบวาย โทเทมเค้าคงคิดว่ายังไงคนใช้คงไม่ได้ใช้ เลยให้มางั้นๆ..
แต่จัมปของลำโพงบางคู่ราคาหลักพันยังดีกว่านี้อีกนะ  :m (67):

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 12:09 น. »
อืมม ขั้วต่อสายมันดูเก่าจริงๆ ส่วนที่ว่าด้านลบใช้เส้นลวด เส้นบวกให้ใช้สายลำโพง....ผมไม่เคยเจอนะ เล่นมาตั้งนานไม่เคยเจอ แปลกมาก แปลกสุดๆ แล้วมันจะดีหรือครับ มีเหตุผลอะไรมาอ้างอิงมั่งครับ :m (12):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ ศา

• รุ่นใหญ่
  • อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 12:18 น. »
ผมว่าพี่ peera ลองโทรไปถามคนขายอีกทีดีกว่านะคับ  :m: ว่าทำไมมันเป็นแบบนี้   

หน้าตามันน่าสงสัยจังเลยคับ   :m (82):
อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ   เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ

• TAC
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 12:22 น. »
ใหม่แกะกล่องคับ บริษัทโทเทม ให้มาแบบนี้ครับ
 เด๋วจาหาสายลำโพงดีๆมาทำใหม่ แล้วลองเทียบดูครับ :m (15):
แล้วขั้วที่คล้ายเป็นสนิมล่ะครับ มันเป็นหรือว่าภาพถ่ายมันหลอกตา

ถ้าขั้วเป็นสนิมเป็นรอยแบบนี้เขาไม่เรียกว่าของใหม่นะครับ
เขาเรียกว่าของใช้แล้ว :m (32):

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 12:27 น. »
เดี๋ยวท่านสมาชิกจาพากันเข้าใจผิด  คือลำโพงคู่นี้ผมใช้มาปีกว่าๆแล้วครับ ไม่ได้เพิ่งซื้อ  แต่ใหม่แกะกล่องจากห้างครับ
แกะเองกะมือ.. :m (11):

ยกออกมา ก็ให้จัมปแบบนี้มาเลยครับ ใส่มาให้เรียบร้อย  เค้าใส่ลวดด้านลบ สายลำโพงสีดำด้านบวก แร้วผมก็ใช้อย่างนี้มาเรื่อย
ในห้องนอน คู่นี้ผมต่อซิงเกิ้ลวายตลอด :m (16):

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 12:30 น. »
สรุป คือมันใช้งานมาปีกว่าแล้ว มีรอยเป็นเรื่องธรรมดาคร๊าบ แต่ผมว่า น่าไปหาสายลำโพงที่คุณใช้มาลองต่อเป็น Jumper แทน หรือไม่ก็เล่น ไบไวด์ ไปเลยดีกว่าคร๊าบ ผมว่า น่าจะดีกว่าคร๊าบ
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 12:40 น. »
คือคนใช้โทเทมกันเยอะ แต่ไม่เห็นใครพูดถึงเรืองจัมปเปอร์ที่ให้มาเลยว่ามันดีเปล่า  เจ้าเส้นลวดเนี้ยคับ
หรือทุกคนโยนทิ้งกันหมดอ่ะ :m (71):

ออฟไลน์ PandaZ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 12:43 น. »
เป็น biwire ต้อง สายลำโพง biwireด้วยสิครับ อิอิ  :m (56):

• TAC
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 12:45 น. »
โอเค เป็นอันเข้าใจครับ

แต่ทำไมเขาให้มาไม่เหมือนกันแบบนี้น้อ มันต้องมีเหตุผลอยู่นา :m:
น่าจะเมล์ไปถามที่แคนาดาดูนะ ถามถึงเหตุผลดู
ว่าเป็นทริคอะไรของเค้าหรือปล่าวครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 12:46 น. »
สอบถามครับ ว่าใช้แอมอะไรขับมันครับท่าน แล้วสายลำโพงที่ใช้ปัจจุบันครับ ขอบคุณครับ :m (88):

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 13:32 น. »
โอเค เป็นอันเข้าใจครับ

แต่ทำไมเขาให้มาไม่เหมือนกันแบบนี้น้อ มันต้องมีเหตุผลอยู่นา :m:
น่าจะเมล์ไปถามที่แคนาดาดูนะ ถามถึงเหตุผลดู
ว่าเป็นทริคอะไรของเค้าหรือปล่าวครับ
นั่นสิครับเฮีย ถ้าว่าเค้าลดต้นทุน ก้อ....เออนะ ลดมากไปม้างง...
หรือว่าลวดมันดีกว่าที่ผมคิด แฟนโทเทมบอกหน่อย :m (4):

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 13:37 น. »
สอบถามครับ ว่าใช้แอมอะไรขับมันครับท่าน แล้วสายลำโพงที่ใช้ปัจจุบันครับ ขอบคุณครับ :m (88):
ใช้อยู่สองตัวครับ krell400 แต่ปล่อยไปแล้ว กับอีกตัว pimaluna one ครับ สายลำโพงมอนสเตอร์ 2cx อะไรนี่แหละ

ออฟไลน์ mimic522

• Moderator
  • we will,we will ROCK YOU
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 15:05 น. »
ใช้ต้ว prima lunar วันมันก็ 35 w ประมาณนี้ใช่ไหมครับ ขับเป็นอย่างไรบ้างครับ ตอนนี้ผมก็ยกแอมป์หลอดมาขับ โมเดลวัน ธรรมดา ของเฮียเกาะอยู่ ประมาณ 35 วัตถ์เท่ากัน หลอดเสป็ค เดียวกับ prima เลย ฟังมาก็ชอบๆนะครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 15:27 น. »
พอได้อยู่คับ สำหรับอินทิเกรตตัวนี้ ขับโทเทม คงได้ซัก 70 เปอร์เซนต์ ไม่เต็มร้อย แต่ผมชอบน้ำเสียงของเค้าอ่ะ :m (60):
เห็นรีวิวกันว่าtotem รุ่นใหม่นี่ขับง่ายขึ้น นะครับ แต่ยังไงคงสู้ขับด้วยโซลิดกล้ามโตไม่ได้แน่

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 15:33 น. »
ไอ้โฟมดำๆ 4จุดนี่คืออะไรครับ ไว้ติดหน้ากาก หรือ tuneเสียงครับ :m (14):

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 15:41 น. »
เป็น option หน้ากากของลำโพง โทเทมครับ มีรายละเอียดอยู่ในเวปของ โทเทมครับ
มันเป็นคล้ายตีนตุ๊กแกหนะครับ ใช้ติดหน้ากากเวลาไม่ใช้งานครับ ผมไม่ชอบลำโพงไม่มีหน้ากากครับ
อีกอย่างบางอารมณ์ หน้ากากมันช่วยด้านลดความสดของเสียงลงได้

ตะก่อนเคยใช้ epos 12 เค้าก็มีหน้ากากติดลักษณะนี้แถมมาให้ด้วยครับ

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 15:57 น. »
ผมเคยใช้ EPOS ES22 มันแถมแผ่นฟองน้ำยาวๆมาให้ ไม่มีขอบนะครับ พับไปพับมา พอดูดีๆ เอ๊ะ มันน่าจะใช้เอาไว้แปะหน้าลำโพง ทำเป็นหน้ากากไปเลย ผมเดาว่างั้น ไม่เคยใช้เลยครับ
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 17:07 น. »
ครับเฮีย ของ epos หน้ากากเป็นฟองน้ำไม่มีขอบ  มีตีนตุ๊กแกแปะลำโพงเหมือนกัน
ส่วนของโทเทมจะเป็นหน้ากากผ้ามีขอบเหมือนหน้ากากลำโพงทั่วไปแหละคับ แต่ติดด้วยการแปะตีนตุ๊กแก
 ไอ้เจ้าตีนตุ๊กแกดำๆ ที่แปะอยู่ที่ลำโพง คุณภาพค่อนข้างดีครับ เคยติดตอนใช้ epos ใช้อยู่หลายปี พอลอกออกก้อไม่
มีคราบกาวติดลำโพง

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 21:27 น. »
พอได้อยู่คับ สำหรับอินทิเกรตตัวนี้ ขับโทเทม คงได้ซัก 70 เปอร์เซนต์ ไม่เต็มร้อย แต่ผมชอบน้ำเสียงของเค้าอ่ะ :m (60):
เห็นรีวิวกันว่าtotem รุ่นใหม่นี่ขับง่ายขึ้น นะครับ แต่ยังไงคงสู้ขับด้วยโซลิดกล้ามโตไม่ได้แน่

อ่า...ตัวนั้นน่าจะเข้ากับเจ้า 1sc มากกว่าโทเทมไหมครับ :m (11): แล้วที่เคยใช้กับ400xi นี่แนวเสียงต่างกันยังงัยบ้างครับ :m (50):
แถวนี้แฟนโทเทมเยอะ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 22:04 น. »
ใช้ไพม่า เสียงจะออกอุ่นกว่า 400xi ครับ
เบสใช้ได้ แต่ไม่กระชับเท่า 400xi
ไดนามิคพอขับออกแต่สู้ krell ไม่ได้เลยครับ   
แต่ไพม่า เค้าจะหวานกว่า อุ่นกว่า
krell จะฟังได้หลากหลายแนวกว่า

แต่ชุดนี้ผมใช้ในห้องเล็กข้างห้องนอน เลยเลือก ไพม่า เก็บไว้ฟัง
ปล่อย 400xi  ไปเอาทุนมาทำห้องใหญ่คับ :m (50):