ผู้เขียน หัวข้อ:  สายไฟ kimber pk10 กับ vdh mainstream  (อ่าน 8112 ครั้ง)

ออฟไลน์ pdg911

• คุยเก่งมาก
 สายไฟ kimber pk10 กับ vdh mainstream
« เมื่อ: วันพฤหัสบดี 14 กรกฎาคม 2011 เวลา 17:49 น. »
ขอความเห็นหน่อยครับ

วันก่อนไปทำสายไฟมาสองเส้นคือ  kimber pk10 กับ vandenhul mainstream ยาวขนาด 2 เมตรทั้งคู่ เข้าหัว wattgate ทอง 330i/350i ทั้งคู่

เอามาเสียบ powered amp bryston โดยคิดว่า  vdh น่าจะดีกว่า แต่ปรากฏว่าแหลมหุบไปหน่อย เบสมาเยอะพอควร แต่ใสเนี่ย หายไปเยอะ

เลยเปลี่ยนเอา pk10 ใส่ เสียงใสกลับมาดีขึ้น แต่เบสบางลงไป  แต่ถ้า ณ ตอนนี้ ผมใส่ pk10 ฟังสบายกว่า ชอบใสๆ

อยากถามว่า เป็นเพราะมันยังไม่เบิร์นหรือเปล่าครับ  vdh  แพงกว่าพอควร เสียงกลับหุบกว่า มันเป็นบุคลิกสายแบบนี้หรือครับ

ขอบคุณครับ

(jps แดงหัว wattgate ก็มี แต่แนะนำกันว่าใช้กับ  source จะดีกว่า เลยไม่เคยลองต่อดูครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 14 กรกฎาคม 2011 เวลา 17:51 น. โดย pdg911 »

ออฟไลน์ MezzoBello

• Baby Audio
Re:  สายไฟ kimber pk10 กับ vdh mainstream
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 14 กรกฎาคม 2011 เวลา 22:34 น. »
เป็นบุคคลิกของสายไฟครับ...

เรื่องเส้นสายเนี่ย...การ matching กับระบบบางทีก็มีผลมากกว่าถูกหรือแพงครับ
ส่วนตัวผมว่าสองเส้นนี้ก็อยู่ในพิกัดเดียวกัน..ขึ้นอยู่กับ system และรสนิยมว่าจะเลือกใช้เส้นไหน

Re:  สายไฟ kimber pk10 กับ vdh mainstream
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 14 กรกฎาคม 2011 เวลา 22:59 น. »
ถ้าชอบแหลมใส รายละเอียด ไดนามิคดี... แล้วยังไม่พอใจที่ PK10 ลอง Hovland Mainline หัวท้าย Wattgate ทองครับ  :m (7):

ออฟไลน์ poltoday

• เหนื่อยมานัก ก็พักฟังเพลง
  • สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 14 กรกฎาคม 2011 เวลา 23:12 น. »
ถ้าชอบแหลมใส รายละเอียด ไดนามิคดี... แล้วยังไม่พอใจที่ PK10 ลอง Hovland Mainline หัวท้าย Wattgate ทองครับ  :m (7):

จะปล่อยเหรอน้า    ของหวงนะนั่นอะ
กาแฟหอมกรุ่นเข้ม     เจ้าเอย
หากดื่มแล้วบ่เคย       อ่อนล้า
ลองรสป่นอบเชย      เติมใส่
นมอุ่นเทช้าช้า         ฉ่ำน้ำตาลเติม

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ 15 กรกฎาคม 2011 เวลา 15:12 น. »
ตอนนี้สายที่ดูดีมีสกุลที่สุดที่ผมใช้อยู่ก็แป้งจี่กับสายเตารีด เรื่องสายไฟหายคันไปเยอะแล้ว รออาการคันระลอกใหม่  :m (7):

จะปล่อยเหรอน้า    ของหวงนะนั่นอะ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ 15 กรกฎาคม 2011 เวลา 21:46 น. »
เท่าที่ลองฟังไปเรื่อยๆสองสามวันมานี้ ผมรู้สึกว่าถูกใจกับ pk10 แล้วหล่ะครับ ฟังสบายหู เสียงครบดี ตอนนี้เลยเอา vdh mainstream ไปต่อกับกรองไฟ ก่อนเข้า jps แดงไปที่ cd ยิ่งฟังยิ่งรู้สึกว่ามีความสุข  :m (10):

เดิมผมก็ใช้แป้งจี่ต่อเข้าแอมป์ครับ เบสมามากแต่แหลมมันฟุ้งๆพิกล เลยคันต้องไปเอาสองเส้นใหม่ที่ว่านี้มาลองครับ  ตอนนี้แป้งจี่เลยกองไว้ก่อน

ออฟไลน์ Art111

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ 17 กรกฎาคม 2011 เวลา 10:13 น. »
เท่าที่ลองฟังไปเรื่อยๆสองสามวันมานี้ ผมรู้สึกว่าถูกใจกับ pk10 แล้วหล่ะครับ ฟังสบายหู เสียงครบดี ตอนนี้เลยเอา vdh mainstream ไปต่อกับกรองไฟ ก่อนเข้า jps แดงไปที่ cd ยิ่งฟังยิ่งรู้สึกว่ามีความสุข  :m (10):

เดิมผมก็ใช้แป้งจี่ต่อเข้าแอมป์ครับ เบสมามากแต่แหลมมันฟุ้งๆพิกล เลยคันต้องไปเอาสองเส้นใหม่ที่ว่านี้มาลองครับ  ตอนนี้แป้งจี่เลยกองไว้ก่อน

เจอคล้ายๆ กันเลยครับ ตอนแรกมี JPS แดง กับ PK10 เสียบ DAC กับแอมป์ ลองเปลี่ยนเล่นๆดู ก็พบว่า PK10 เสียบที่แอมป์ ดีกว่ามากเสียงเปิดโปร่ง ฟังสบายหู คิดว่าลงตัวมาก แต่พอได้ Hovland wattgate 330 350(ไม่ i) เท่านั้นแหละ โอ้โฮ! ดีกว่า PK10 ขึ้นไปอีกมากๆๆๆ เวทีลึกขึ้น แรงปะทะดีขึ้น กำลังมากขึ้นมากๆ รายละเอียดที่ JPS แดงส่งมา เหมือน Hovland มันรับมาขยายได้ชัดเจน เหมือนเปลี่ยนแอมป์ :m (17): 

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ 17 กรกฎาคม 2011 เวลา 19:43 น. »
ขอแชร์อีกหน่อย

ติดอยู่ในใจตลอดว่าทำไม vdh mainstream จิ้มหลังแอมป์แล้วมันไม่ดีเท่า pk10 ทั้งๆที่  mainstream ใส่  330/350i ขณะที่ pk10 ใส่แค่ wattgate eco

ปกติ mainstream ต่อไปที่ปลั๊กผนัง furutech fp15a(g) วันนี้เลยลองโยก mainstream มาต่อกับปลั๊กผนังอีกตัว furutech gtx(r) ให้หายสงสัย เพราะมีคนบอกว่าปลั๊ก gtx กินขาดกระจุย

(แต่แค่โยกเล่นซะผมหอบ เพราะต้องย้ายชุดแทบทุกตัว ปลั๊กผนังมันมีสองด้านของห้องผม สายยาวไม่พอ  :m (84): )

พอเสียบแล้วฟังเท่านั้น โอ้โห กลางใสมาพรึบ เสียงเนียนมากกับแอมป์  ฟังดีขึ้นโข ขนาดผมหูสมัครเล่น ยังฟังออก คุ้มค่าจริงๆที่ลงมือ  :m (86):

ไม่น่าเชื่อว่า เล่นกับพวกไฟในระบบเครื่องเสียงมันมีผลเยอะจริงๆ สนุกด้วย เปลี่ยนสลับไปมาครับ   :m (25):

ออฟไลน์ WIT

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ 17 กรกฎาคม 2011 เวลา 20:31 น. »

ผมต่อแบบนี้ครับ แบบนี้ ลงตัวสุดแล้ว
 PK10 หัวท้าย WATTGATE TOP  เข้า อินทีเกรด
 VDH  หัวท้าย WATTGATE TOP  เข้า ซีดี
 JPS  หัวท้าย WATTGATE :ECO  เข้า ผนัง
ปล. เคย ลองเอา PK10 เปลี่ยนไปเข้า ซีดี  แล้วเอาVDH ไปเข้า อินทีเกรด ปรากฏว่า.. เสียงจัดเกินไปครับ คือ ถ้าอยากให้เสียง ซอฟลงก็ใส่ VDH ต้นทางจะทำให้ ซอฟลงครับ เมื่อก่อนใช้ JPS หัว+ECO. เข้าซีดี ก็ได้ความกว้าง ช่องไฟดีกว่า VDH ครับ รวมถึงน้ำหนักเสียงด้วยครับ แต่ VDH ได้ความเนียน ระลื่นหูมากกว่าครับ
INT.AMP ACCUPHASE  E350, CD :CONSONANCE DROPLET CDP 5.0 HD, SPEAKER : AMPHION ARGON3 SPEAKER CABLE : VIARD  HD12  & RCA.  XAV RHYTHM & KIMBER HERO AC CARDAS GOLDEN REF  PRE ;PhD Sound Engineering: The Signal PhD Power Station, DC ; Nordost QV2 line harmoniser ,  AV ZONE PLUS 500 MKII, UPGRADE DC FILTER,  PERFECT POWER SUPER DC,DC Blocking  Audyn,LUNAR1 MAGIC RESONANCE

ออฟไลน์ rotaryboy

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันจันทร์ 18 กรกฎาคม 2011 เวลา 14:11 น. »
ขอแชร์อีกหน่อย

ติดอยู่ในใจตลอดว่าทำไม vdh mainstream จิ้มหลังแอมป์แล้วมันไม่ดีเท่า pk10 ทั้งๆที่  mainstream ใส่  330/350i ขณะที่ pk10 ใส่แค่ wattgate eco

ปกติ mainstream ต่อไปที่ปลั๊กผนัง furutech fp15a(g) วันนี้เลยลองโยก mainstream มาต่อกับปลั๊กผนังอีกตัว furutech gtx(r) ให้หายสงสัย เพราะมีคนบอกว่าปลั๊ก gtx กินขาดกระจุย

(แต่แค่โยกเล่นซะผมหอบ เพราะต้องย้ายชุดแทบทุกตัว ปลั๊กผนังมันมีสองด้านของห้องผม สายยาวไม่พอ  :m (84): )

พอเสียบแล้วฟังเท่านั้น โอ้โห กลางใสมาพรึบ เสียงเนียนมากกับแอมป์  ฟังดีขึ้นโข ขนาดผมหูสมัครเล่น ยังฟังออก คุ้มค่าจริงๆที่ลงมือ  :m (86):

ไม่น่าเชื่อว่า เล่นกับพวกไฟในระบบเครื่องเสียงมันมีผลเยอะจริงๆ สนุกด้วย เปลี่ยนสลับไปมาครับ   :m (25):

ขออนุญาติแสดงความเห็นนะครับ  ถ้าเกิด system เปลี่ยนไปเป็น system ที่มันจัดอยู่แล้ว ข้อความบรรทัดแรกอาจจะพลิกเลยก็ได้นะครับ  PK10 อาจจะไม่ดีกว่าก็ได้ คงจะแล้วแต่ system  แล้วก็รสนิยม อ่ะคับ อย่างผม  ก็เคยเอา pk10 กับ van main มาลอง  ตอนนี้ผมกลับใช้ van ครับ ก็อยากที่บอกครับ น่าจะอยู่ที่ system ด้วยอะคับ

ออฟไลน์ robyrd

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพุธ 20 กรกฎาคม 2011 เวลา 18:49 น. »
เส้นสายเหมือนคัดท้ายครับ ต้องการ matching มากกว่าราคาครับ
และหัวท้ายเช่นกัน มีผลอีกพอตัว อาทิ ถ้าระบบท่านเสียงเปิด พุ่ง สายเงิน หัวโรเดียม ไม่เหมาะเป็นแน้แท้ แต่นั่นอีกแหละครับ มีปัจจัยอีกว่า ถ้าเอาสายเงิน หัวโรเดียม ไปใส่ในจุดที่เหมาะสม ใน system ก็ช่วยส่งเสริมได้อีกเช่นกัน

:m (21): งง ไหมครับ

ออฟไลน์ WIT

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพุธ 20 กรกฎาคม 2011 เวลา 20:24 น. »
เส้นสายเหมือนคัดท้ายครับ ต้องการ matching มากกว่าราคาครับ
และหัวท้ายเช่นกัน มีผลอีกพอตัว อาทิ ถ้าระบบท่านเสียงเปิด พุ่ง สายเงิน หัวโรเดียม ไม่เหมาะเป็นแน้แท้ แต่นั่นอีกแหละครับ มีปัจจัยอีกว่า ถ้าเอาสายเงิน หัวโรเดียม ไปใส่ในจุดที่เหมาะสม ใน system ก็ช่วยส่งเสริมได้อีกเช่นกัน

:m (21): งง ไหมครับ

เห็นด้วยครับไม่งง เพราะ ระบบโฮม เครื่อง บลูเลย์ ผมใช้สาย FURUTECH ALHPA3      หัวท้ายโรเดียม FI28 รองท๊อป  เสียงพุ่ง กระแทก เบสนุ่มลึก แต่ความกังหวาน ฉ่ำพริ้ว สู้ วัตสะเกตุท๊อปไม่ได้เลย และ ฟังเพลงไม่ค่อยดีเลยครับ  เลยไว้ดูหนังดีสุดสำหรับผม
INT.AMP ACCUPHASE  E350, CD :CONSONANCE DROPLET CDP 5.0 HD, SPEAKER : AMPHION ARGON3 SPEAKER CABLE : VIARD  HD12  & RCA.  XAV RHYTHM & KIMBER HERO AC CARDAS GOLDEN REF  PRE ;PhD Sound Engineering: The Signal PhD Power Station, DC ; Nordost QV2 line harmoniser ,  AV ZONE PLUS 500 MKII, UPGRADE DC FILTER,  PERFECT POWER SUPER DC,DC Blocking  Audyn,LUNAR1 MAGIC RESONANCE