ผู้เขียน หัวข้อ: ทองคำ..มีความพิเศษอย่างไรกับเครื่องเสียง  (อ่าน 4481 ครั้ง)

ออฟไลน์ noy8872788

• คุยเก่งมาก
ทองคำ..มีความพิเศษอย่างไรกับเครื่องเสียง
« เมื่อ: วันจันทร์ 18 กรกฎาคม 2011 เวลา 00:34 น. »
 กลับมาตามคำสัญญา..ครับ  ผมว่าทุกคนที่เล่นเครื่องเสียงต้องเคยได้สำผัสกับทองคำ ไม่จะเป็นสาย ปลั๊ก และอุปกรณ์ทับเครื่องเคราทั้งหลาย ทั้งชุบทอง  ปิดทอง หรือมีส่วนผสมของทอง มันก็แปลก..แต่จริงที่ทองคำได้มีส่วนร่วมกับเขาไปทั่ว  ทั้งๆทางวิทยาโลหะ  ทองก็ไม่ได้นำไฟฟ้าเป็นอันดับ 1 ซักกะหน่อย
ที่ 1 เขายกให้เงิน 2 เป็นทองแดง 3 เป็นทองคำ ( เขาว่ามาผมก็ว่าต่อนะครับ ) แต่..ที่ผมเห็นเส้นสายต่างที่มีทองผสมอยู่กลายเป็นของไฮเอน ราคาก็โคตะระแพง คนอย่างพวกเราได้แต่ฟังเขารีวิวกัน เอาล่ะ..เข้าเรื่องเลยนะ เรื่องที่ผมจะนำมาเล่าสู่กันฟัง ใครที่เบี้ยน้อยอย่างผมจะลองเอาไปทำเล่นก็ได้นะครับ แต่ใครที่หอยใหญ่ เอ๊ย..เบี้ยมีเยอะก็คงผ่านไป ไปซื้อของสำเร็จ เริ่มจาก..ที่ผมเคยมีความสนใจว่าทองมันวิเศษอย่างไรหนอ คนถึงมักชอบเอามันมายุ่งวุ่นวายกับเครื่องเสียงดีนัก ก็เลยท่องไปกับ google ไปเจอคนบ้าเครื่องเสียงที่ยี่ปุ่นคนหนึ่ง แกเอาเศษทองคำมาตีบางๆ แล้วตัดเป็นชิ้นเล็กๆแล้วก็ทำซกเล็กกิน 555 ไม่ใช่..ไม่ใช่ครับ  แกเอาแทรกไว้ตามจุดต่างๆของทางเดินไฟฟ้า บางทีก็เอาเงินใส่ควบคู่ไปด้วย อันแรกที่ใส่คือเบรกเกอร์ การใส่ก็อย่างที่บอก  ทองนั้นโดนตัดเป็นชิ้นเล็กๆขนาด 2-3 มิล ก็แทรกประกบกับสายไฟ คือตอนเราคลายน๊อตที่ใช้ล๊อกสายไฟให้หลวมนิดนึง แล้วใช้แผ่นทองใส่เข้าไปด้านข้างของทองแดง จากนั้นก็ขันน๊อตให้แน่น(ผลพลอยได้คือตัวประกับที่จับสายจะจับสายทองแดงได้แน่นขึ้น ไฟจะได้ไม่อ๊าก ) ทำอย่างนี้ทั้งสามสาย L. N. G เอ้อ...ลืมบอก เอาเบรกเกอร์ลงก่อนนะครับ เดี๋ยวจะหาว่าหล่อไม่เตือน ชักกระตุก.ๆๆ อันดับที่สองใส่ที่ปลั๊กลอยและอันดับที่สาม ใส่ที่ปลัีกสายไฟเสียบเข้าเครื่องต่างๆ จะใส่ทองอย่างเดียวหรือมีเงินด้วยก็ได้ เขาว่า..ถ้าเครื่องของใครขาดรายละเอียดจากกลางสูงไปถึงสูงก็เติมเงินไปด้วยเวลาใส่ให้ใส่คนละด้าน ทองใส่ด้านขวาเงินใส่ด้านซ้าย ที่สำคัญไขให้แน่นๆนะครับ ใครที่..ไม่มีความรู้เรื่องการเข้าสายไฟเลย ขอแนะนำว่าไม่ควรทำ แต่..ใครที่ทำเป็น ก็ลองไปทำดู ผมว่าปลั๊ก..วัดสะเกตก็วัดสะเกต เถอะกินไม่ลงก็แล้วกัน เท่าที่เคยลองมา ใช้ปลั๊ก เอคเม่ แต่ถ้าใช้ระดับต่ำกว่านี้ลงไปคงสู้ม่ายไหว อีกอย่างใส่แล้วทีแรกเสียงอาจจะยังไม่เปิด สัก 20 ช.ม ผ่านไปจะดีขึ้นเรื่อยๆ อย่าใจร้อนครับ วัดสะเกด ยังต้องเผาเลย ใครที่มีเศษทองเหลือก็ลองดูนะครับ เผอิญ..ของผมมีแหวนทองวงเล็กๆหักอยู่ ก็เลยซนลองทำตามเขาดู ใช้ได้เลยครับ ใช้แค่นิดเดียวเอง เสียงที่ได้นุ่มนวลขึ้นตามบุคลิกของทองคำที่ไฟฟ้าวิ่งผ่านมา โฟกัสดีขึ้น ช่องไฟแบ่งชิ้นดนตรีได้ดีขึ้น เบสไม่กระแทก สุภาพขึ้น

ออฟไลน์ WIT

Re: ทองคำ..มีความพิเศษอย่างไรกับเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ 18 กรกฎาคม 2011 เวลา 06:22 น. »

อันนี้ ทองคำเปลว นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 18 กรกฎาคม 2011 เวลา 06:48 น. โดย WIT »
INT.AMP ACCUPHASE  E350, CD :CONSONANCE DROPLET CDP 5.0 HD, SPEAKER : AMPHION ARGON3 SPEAKER CABLE : VIARD  HD12  & RCA.  XAV RHYTHM & KIMBER HERO AC CARDAS GOLDEN REF  PRE ;PhD Sound Engineering: The Signal PhD Power Station, DC ; Nordost QV2 line harmoniser ,  AV ZONE PLUS 500 MKII, UPGRADE DC FILTER,  PERFECT POWER SUPER DC,DC Blocking  Audyn,LUNAR1 MAGIC RESONANCE

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
  • สมาชิกอาวุโส
Re: ทองคำ..มีความพิเศษอย่างไรกับเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ 18 กรกฎาคม 2011 เวลา 09:06 น. »

เอ่อ....มีคนที่รอคุณพี่noy8872788  ให้มาตามสัญญาเหรอครับ ผมไม่เห็นอ่านเจอ แต่ก็ขอบคุณนะครับที่มาช่วยเหลาเรื่องทอง
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคาร 19 กรกฎาคม 2011 เวลา 15:21 น. »
มีไม่มีผมไม่รู้ครับ เพียงแต่ตัวผมสัญญาไว้เองว่าจะมาต่อจากกระทู้ แท่ง G

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคาร 19 กรกฎาคม 2011 เวลา 15:23 น. »
มีไม่มีผมไม่รู้ครับ เพียงแต่ตัวผมสัญญาไว้เองว่าจะมาต่อจากกระทู้ แท่ง G

:m (17):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคาร 19 กรกฎาคม 2011 เวลา 15:37 น. »
ถ้าจะคุยเรื่องทอง...ผมว่าในเวป

คงไม่มีใครสู้   พี่อู้ด กะพี่หมูได้

เรื่องจริงก็คือ   พี่อู้ด แกเอาทองแท่ง มาทับคาร้าน   บอก  เสียงดีขึ้นทันตาเห็น

และ  แกก็เอา  ทองบริสุทธิ์  มาทำสายสัญญาณ  ....  ไม่เชื่อลองถามแกดู  ผมไม่ได้โม้ :m (13):

ส่วนทองของพี่หมู... :m (62):

ต้อง โกล์ด เลเบิล เท่านั้น ! :m (29):

ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ Daddy

• รุ่นใหญ่
  • เพลงไม่เพราะฟังเครื่องไหนก็ไม่เพราะ....
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคาร 19 กรกฎาคม 2011 เวลา 15:52 น. »
เคยคิดว่าจะเอามาทำ Jumper  :m (14):
www.klasscondo.com
"The Champaign of Urban Living"

ออฟไลน์ sinthu

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธ 20 กรกฎาคม 2011 เวลา 09:23 น. »

ต้อง โกล์ด เลเบิล เท่านั้น ! :m (29):

นั่นนะสิครับน้า แล้วน้าว่าตัวไหนน่าจะ แมท กับชุดผมที่สุดครับ :m (14): :m (14):

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธ 20 กรกฎาคม 2011 เวลา 09:55 น. »
โอ้ว แค่เห็นก็เมาแล้ว :m (44):

แต่ถ้าพี่หมูมาเห็น..... ทั้งหมดเท่าหร่าย. คิดตัง :m (80):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ poltoday

• เหนื่อยมานัก ก็พักฟังเพลง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธ 20 กรกฎาคม 2011 เวลา 10:04 น. »
เห็นแล้วหนาวเรยย   :m (59):
กาแฟหอมกรุ่นเข้ม     เจ้าเอย
หากดื่มแล้วบ่เคย       อ่อนล้า
ลองรสป่นอบเชย      เติมใส่
นมอุ่นเทช้าช้า         ฉ่ำน้ำตาลเติม

ออฟไลน์ prepiag

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพุธ 20 กรกฎาคม 2011 เวลา 11:22 น. »

มันข่วยให้เสียงดีขึ้นจริงน่ะ  เอ้าขอ 2 ก๊ง............เอิ้ก

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพุธ 20 กรกฎาคม 2011 เวลา 16:10 น. »
ถ้าจะคุยเรื่องทอง...ผมว่าในเวป

คงไม่มีใครสู้   พี่อู้ด กะพี่หมูได้

เรื่องจริงก็คือ   พี่อู้ด แกเอาทองแท่ง มาทับคาร้าน   บอก  เสียงดีขึ้นทันตาเห็น

และ  แกก็เอา  ทองบริสุทธิ์  มาทำสายสัญญาณ  ....  ไม่เชื่อลองถามแกดู  ผมไม่ได้โม้ :m (13):

สุดยอดครับป๋า..โกล์ด เลเบิลเนี่ย ป๋าไม่มีสักขวดหรือครับ  เรื่อง..ที่เอาทองมาทำสายเนี่ยผมก็เคยเจอครับ เป็นคนเล่นเครื่องเสียงรุ่นเก๋า แกเล่นซื้อทองแท่ง และเงินแท่ง ไปจ้างช่างทองรีดออกมาเป็นเส้นเล็กๆ แล้วเอามาผสมกันมีทั้งทอง เงิน ทองแดง กว่าจะได้เสียงที่แกพอใจ ผสมกันหลายรอบ เติมทองลดเงินเพิ่มทองแดง วุ่นไปหมด สุดท้ายที่ได้ฟัง ก็ต้องยอมรับว่าแกเจ๋งจริง ใช้เวลาเป็นปีกว่าจะมาถึง แต่..ผมขอบาย ไม่กล้าเลียนแบบ เพราะหูยังไม่ถึง ที่สำคัญไม่มีเงินมากอย่างแก และใจเย็น..เป็นปี ไม่สู้ครับ