ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องฟังเพลงผมเอง  (อ่าน 58866 ครั้ง)

ออฟไลน์ yyyiii89

• ชอบคุย
Re: ห้องฟังเพลงผมเอง
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: วันพุธ 04 เมษายน 2012 เวลา 18:05 น. »
รบกวนนิดครับ
moon+bryston+dynau  จับคู่กัน  แนวเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ  (  โดยเฉพาะเสียงร้องอะครับ )

:yoyo (98):

หูถั่วครับ ถ้าถามผม ตอบยาก เพราะเปลี่ยนอะไรแม้กระทั่งสายไฟ เสียงมันยังเปลี่ยนไปเลยครับ เลยไม่ทราบจะตอบยังไงว่าแนวไหน

เอาเป็นว่า เดิมใช้ int moon จับกะ cd moon ไป dynau เสียงมันออกหวานๆเรื่อยๆครับ

พอเปลี่ยนเป็น pre pro เอา bryston เข้ามา มันฟังกระฉับกระเฉงขึ้นนะครับ แต่แหม ความหวานเวลาฟังพวก legendary jazz มันหายไปเหมือนกัน แต่พอฟังพวก jazz แบบ lee ritenour หรือ newage แบบ acoustic alchemy เนี่ย เหมาะสุดครับ ฟังมันส์ครับ

ร่ำๆอยากเปลี่ยน bryston เป็น moon mono 400m เหมือนกัน แต่ยังกลัวรูปทรงมัน บางๆพิกลแถมแพง เลยดูไปก่อนครับ

จุดที่เสียงเปลี่ยนดีขึ้นมากๆในระบบผมคือ ตอนเปลี่ยนสายไป trans 3 เส้นเนี่ยแหล่ะครับ เพลินไปเลย หยุดฟุ้งซ่าน หันมาเพลินกับเพลงได้มากขึ้นเยอะครับ  :yoyo (79):

bryston เป็น moon mono 400m+++

คิดไว้...ตอนนี้ผมก็สนใจ 2 ตัวนี้อยู่อะครับ อย่างไงก็คงต้องลอง 2 ตัวนี้ก่อนเป็นอันดับแรกครับ
ส่วน pre  คงลอง MOON : 350P DP  กับ  arc ls27  ดูก่อนเช่นกันครับ
สาย trans  ... ชุดลงตัวแล้วสงสัยต้องเตรียมควักตังค์ส่วนนี่แน่เลยครับ
 :yoyo(56):

System สีขาวในห้องสีม่วง .. http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=16862.0

ออฟไลน์ pdg911

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 เมษายน 2012 เวลา 00:24 น. »
bryston เป็น moon mono 400m+++

คิดไว้...ตอนนี้ผมก็สนใจ 2 ตัวนี้อยู่อะครับ อย่างไงก็คงต้องลอง 2 ตัวนี้ก่อนเป็นอันดับแรกครับ
ส่วน pre  คงลอง MOON : 350P DP  กับ  arc ls27  ดูก่อนเช่นกันครับ
สาย trans  ... ชุดลงตัวแล้วสงสัยต้องเตรียมควักตังค์ส่วนนี่แน่เลยครับ
 :yoyo(56):

350p ผมใช้อยู่ ไม่ได้เอา option dac หรืิอ phono ด้วย (ต้องเพิ่มตะหาก) เพราะตัว dac ของ moon cd 360dx มันสเปคดีกว่าครับ

แต่ถ้า 350p ใส่บอร์ด dac ก็ได้ตัวเดียวกับ moon 300d เลยนะครับ เพียงแต่มันต้องใช้ภาคจ่ายไฟร่วมกับของ 350p หน่ะครับ บอร์ด dac นี้หมื่นนิดหน่อยครับ

จะเล่น dynau ขนาด contour 5.4 อย่างนี้ น่าจะไปเล่นรุ่น moon evolution นะครับ เล่นรุ่นนี้ ส่งต่อท่านเบนซ์ ศาสดา moon รับช่วงไปเลย 555  :yoyo(41):

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันศุกร์ 06 เมษายน 2012 เวลา 14:43 น. »
 :yoyo(53): :yoyo (80): ชัดเจน..แจ่มแจ้ง.. เข้าใจแล้วคร้าบ  ขอบคุณครับ  :yoyo(65):

ราคาใน audiogon เราสามารถ offer ต่อรองได้ครับ จบกันที่ไหนก็ตรงนั้นครับ

ส่วนการส่งของนั้น แม้ในรายการคนขายแจ้งว่าส่งเฉพาะใน us ก็ตาม เราก็ถามไปได้ครับว่าถ้าส่งบ้านเราคิดอีกเท่าไหร่

ในรายการมันจะบอกด้วยว่าของหนักกี่ lbs เราก็เปิดหน้า usps.com ไปรษณีย์เมกา แล้วกรอกคำนวณดูเลยว่าส่งมาบ้านเราเท่าไหร่

การส่งผ่าน usps มันมีสองแบบ แบบแรก express mail international แพงสุด ใช้เวลา 3-5 วันถึงบ้านเราเลย อย่างพวกสายเนี่ยประมาณรวม 3 lbs ค่าส่งก็ประมาณอีก us $40  แบบที่สองเรียกว่า priority mail international ใช้เวลา 8-12 วัน ค่าส่งของขนาดที่ผมยกตัวอย่างก็ประมาณ us $15-20

ถ้าคนขายตอบมาประมาณนี้ ก็แสดงว่าคบได้ 555 เราก็จ่ายเงิน ราคาทั้งหมดก็คือ ค่าของที่ตกลงกัน + ค่าส่งที่เราเลือก

การจ่ายเงิน ผมใช้ paypal แม้ว่าอัตราแลกเปลี่ยนส่วนใหญ่จะแพงกว่า dollar ละบาท เช่นปัจจุบัน 1us = 30.6 ใน paypal จะประมาณ 31.6  แต่ข้อดีคือ ถ้าคนขายเบี้ยว เราเอาเงินคืนจาก paypal ได้

ของส่งมา เขาจะให้ tracking number มา เราก็เข้าเวบ usps.com ดูว่ามันไปถึงไหนแล้ว พอเข้าบ้านเรา ก็ใช้ thailandpost ems เวบเช็คต่อได้อีก

ลุ้นกันตรงภาษีแหล่ะครับว่าเท่าไหร่ อย่างสาย trans digital ผมโดนไป 551 บาท รวมหกพันนิดๆ ก็ยังถูกกว่าของใหม่บ้านเราที่ราคาร่วมสองหมื่น

อ้อ ดูด้วยนะครับว่าคนขายเขาบอกหรือเปล่าว่า paypal ขออีก 3% ถ้ายังงั้นแปลว่าเขาไม่ยอมจ่ายที่เขาขายของได้ เรารับภาระแทนอีก

(ปกติ paypal ไม่คิด% คนซื้อ แต่ไปได้ตรงอัตราแลกเปลี่ยนที่แพงกว่าหน่อย ส่วนทางคนขาย เขาคิด 3-5% ครับ)

ออฟไลน์ b3344

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: วันจันทร์ 09 เมษายน 2012 เวลา 11:03 น. »
555 กลายเป็นศาสดามูนไปซะแล้ว  อย่างนี้ต้องมาเผยแพรา ลัทธิ ซะหน่อย   จากที่ดูแล้วห้องนี้ไป 600i 700i เสียงน่าจะเนียนขึ้นอีกเยอะ  ยิ่งเจอกับ งูทรานด้วย ต้องขอบอกว่า perfect match   อามิตาพุทธ   5555

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: วันเสาร์ 21 เมษายน 2012 เวลา 00:26 น. »
update ซะหน่อย

ตอนนี้เริ่มกระเปาะโตขึ้นแล้ว  :yoyo(53): ขยับขึ้นไปอีกนิด แต่ดูๆไปมีแต่ trans แล้ว ในรูปนับได้กี่กระเปาะเนี่ย  :yoyo(32):

ออฟไลน์ klao

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: วันพุธ 23 พฤษภาคม 2012 เวลา 13:04 น. »
แวะเข้ามาทักครับ

อัพพาวเวอร์แอมป์แล้วเป็นไง เล่าให้เพื่อน ๆ ฟังบ้างนะครับ   :yoyo(53):

ออฟไลน์ Adulke

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: วันพุธ 23 พฤษภาคม 2012 เวลา 17:03 น. »
ท่าน pdg911 เห็นว่าไปสอย Palmer มาแล้ว ได้ผลเป็นอย่างไรบ้าง เล่าขานให้ทราบหน่อยซิครับ :yoyo (95):

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: วันพุธ 23 พฤษภาคม 2012 เวลา 17:16 น. »
ขอเวลานิดครับ จะถ่ายรูปมาให้ดูใหม่ จัดใหม่เปลี่ยนใหม่(อีก)แล้ว  :yoyo(52):

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: วันเสาร์ 14 กรกฎาคม 2012 เวลา 15:49 น. »
ไม่ได้อัพเดทกระทู้มานาน เปลี่ยนไปพอควรครับ เล่นเป็น 2 แชนนัลแล้ว ชุดโฮมเอาไปกองไว้หลังห้องก่อน ว่ากันใหม่ทีหลัง ลองรับชมกันเลยครับ

นั่งแบบ near field เป็นสามเหลี่ยมด้านเท่า ไม่ต้องโทอินกันเลยครับ เสียงร้องเข้มข้นสะใจดีมาก

ลำโพง dynaudio รุ่นนี้ ยังไม่มีเพื่อนในไทยซักคน elpa สั่งตรงมาให้เลยคนเดียว เหงาจัง

ชุดปรีและซีดีของ moon ตัวท๊อปในรุ่นเล็กครับ สักวันจะไปรุ่น evolution ติดใจเสียงยี่ห้อนี้แล้ว

ลำโพงแถวตรง โชว์ตัว dynaudio focus 260 แหมขอพูดหน่อย เปลี่ยน tiptoe เป็นของ isoclean ตัวใหญ่ t009 เสียงเบสมันยกตัวกระชับขึ้นเยอะ ยังกะผีหลอก

ชุดเล่นไฟล์ hires  headless macmini ผ่านโปรแกรม audirvana plus ตัวโปรด ส่วน dac ก็ของ m2tech young ตามด้วย palmer power station

ไม่ได้ต่อ usb เพราะตอนนี้มาหลงเสียงของ hiface2 ตัวดำตัวดี ใช้ coax เข้า young แทนครับ

ปรี moon 350p เสียงฉอเลาะดีมากๆ เล่นกับ cd 360d ของ moon เสียดายไม่ได้ใช้ช่อง coax in เพื่อเล่น dac ใน cd เลย ขี้เกียจต่อหลายแบบแล้ว แนะนำนิดครับ ผมใช้ statmat cdi blue plus วางบนแผ่น cd ก่อนเล่น เสียงสงัดขึ้นนะครับ ลองหามาเล่นดูครับ (พยายามอัพทั้งทางด้าน cd และไฟล์เพลง ให้มันเพราะขึ้นๆ เท่าๆกัน)

ขุมพลัง monoblock bryston 7b-sst2 ใจมันรัก bryston ไปซะละ กระแสปรียานุชมาเลยไม่ค่อยหวั่นไหว คริ คริ

เส้นก๋วยเตี๋ยวหลังเครื่อง เป็นของ transparent เกือบหมดครับ ชอบน้ำเสียงยี่ห้อนี้ ลองนับกระเปาะตามสายในรูปเล่นๆสิครับ สาย jps แดงยังไม่ได้เปลี่ยนออก มีสายไฟ trans รอไว้แล้ว แต่ต่อจากเครื่องกรองไป palmer power นะเนี่ย ไม่รู้จะมีผลอะไรกับเสียงหรือเปล่า เพราะแค่เอาไว้ชาร์จไฟเข้าแบต

เก้าอี้ไฟฟ้า เอ๊ย ฟังเพลงของ ikea ครับ ชอบมากตัวนี้ เอนได้จนนอนไปเลย มีเบาะยกมารองรับขา แถมไม่หนาจนบังหลังหู นั่งสบายจริงๆ โซฟามหาสนุกแดงผมเลยต้องเอาถอยไปข้างหลัง รอยกออกไป เห็นชุดโฮมที่โดนอัปเปหิข้างหลังด้วย 555

ห้องขนาด 4*7 เมตร ใช้นั่งแบบ near field ครึ่งห้องเองครับ หลังม่านนั่นหนะ แผ่นซับเสียง  polyester 8038 ของท่าน mc_lover แอบอยู่ถึง 10 แผ่นนะครับ แกแนะนำว่าอย่าเอาอะไรมาบังมาหุ้ม จะทำให้การดูดซับเสียงด้อยลง แต่แหม วางข้างหน้า ลูกเมียเข้ามาตกใจ นึกว่าบังเกอร์สงคราม ผมเลยต้องเอาไปไว้ข้างหลัง แต่แค่นี้ก็เสียงซู๊ดยอดขึ้นเยอะแล้วครับ ไม่มีไม่ได้เลยไอ้แผ่นซับเนี่ย ไม่งั้นฟุ้งกระจายยย

ลากันด้วยรูปแสดงความเคารพรูปนี้ครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 14 กรกฎาคม 2012 เวลา 16:36 น. โดย pdg911 »

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
    • tac
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: วันเสาร์ 14 กรกฎาคม 2012 เวลา 16:43 น. »
เสียง ต้องดีเยี่ยมแน่เลย ห้องนี้   :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80):       :yoyo(19):

ดีใจด้วย มากๆ ครับ

หลายคน คงจะอิจฉา  รวมทั้ง ตัวผมด้วย

จะพยายาม ตามไปเรื่อยๆครับ (อัพเกรดซิสเตม) :yoyo(24):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ ban ban

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: วันเสาร์ 14 กรกฎาคม 2012 เวลา 16:58 น. »
สวยไปหมดเลยพี่ ทั้งชั้นวาง ทั้งเครื่อง ทั้งห้องสวย รูปถ่ายก็สวยมาก มาก คราบ :yoyo (80):
พี่ใช้กล้องอะไรถ่ายครับ ภาพถึงสวยยังงี้ :yoyo (81):

ออฟไลน์ ban ban

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: วันเสาร์ 14 กรกฎาคม 2012 เวลา 17:00 น. »
เสียง ต้องดีเยี่ยมแน่เลย ห้องนี้   :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80):       :yoyo(19):

ดีใจด้วย มากๆ ครับ

หลายคน คงจะอิจฉา  รวมทั้ง ตัวผมด้วย

จะพยายาม ตามไปเรื่อยๆครับ (อัพเกรดซิสเตม) :yoyo(24):
ผมว่าป๋าแซงคนอื่นไปแล้ว  :yoyo (100):อัพรอน้องน้องหน่อยครับ  :yoyo(55):

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: วันเสาร์ 14 กรกฎาคม 2012 เวลา 20:11 น. »
สวยไปหมดเลยพี่ ทั้งชั้นวาง ทั้งเครื่อง ทั้งห้องสวย รูปถ่ายก็สวยมาก มาก คราบ :yoyo (80):
พี่ใช้กล้องอะไรถ่ายครับ ภาพถึงสวยยังงี้ :yoyo (81):

แหมชมเกินไปครับ ขอบคุณครับ ตอนถ่ายอยากได้แสงไฟแบบนี้เลยใช้ขาตั้งกล้องช่วยครับ ส่วนกล้องก็กล้องจิ๋ว canon s95 ครับ

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: วันเสาร์ 14 กรกฎาคม 2012 เวลา 21:22 น. »
 :yoyo (80): เยี่ยมเลยน้าอ้น  :yoyo(53):

ออฟไลน์ Nueng_Vinyl

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 กรกฎาคม 2012 เวลา 01:39 น. »
Wow !    bryston 7b-sst2  :yoyo(29): ยินดีด้วยครับพี่อ้น น่าอิจฉาจริงๆ  วันหน้าต้องรบกวนไขอฟังบ้างแล้วค๊าบ
Source : Moon 360DX, Nothingham Space 294 Turntable, Imac, Ipod Touch, Ipod 160GB, Iphone4s, New Ipad
Amp, Dac, Digital Interface : Moon 340IX, B22, Stax SRM-007tII, Caryx Dac 24/192, Weiss Int 202
Headphone& Spreaker: LCD-3, Stax SR-009,Bose Q15, JH-5, B&W CM-5+Transparent Musicwave SuperSpeaker Cable+Viard Jumper)
Analog Cable :Transparent Musiclink Super XLR,Viard XLR, Audioquest Columbia W/72V DBS RCA
Digital Cable : XV Ultra Coaxial, WireWorld Platinum USB., Oyaide NEO d+Firewire ,Power cord : นาคราช , JPS The Power AC+ Cord ,JPSสายแดง+Wattgate 330i/350i

ออฟไลน์ takeru

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 กรกฎาคม 2012 เวลา 02:02 น. »
 :yoyo(29): สุดยอดคราบ

ออฟไลน์ Daddy

• รุ่นใหญ่
  • เพลงไม่เพราะฟังเครื่องไหนก็ไม่เพราะ....
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 กรกฎาคม 2012 เวลา 06:12 น. »
ชอบห้องเรียบร้อยๆแบบนี้จังครับ บรรยากาศน่าฟังเพลงมาก :yoyo(53):
www.klasscondo.com
"The Champaign of Urban Living"

ออฟไลน์ puitam

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: วันเสาร์ 28 กรกฎาคม 2012 เวลา 01:46 น. »
พี่ครับถ้าจำไม่ผิดyoung dac ของเค้ารับ usb in put ที่ 32/384 ก่อนชาวบ้านเค้าเลยครับ   :yoyo(12):

ซึ่งเทคโนโลยี่ asynchronous usb ของเจ้าอื่น ตอนนั้นได้แค่ 24/96เท่านั้นเองครับ[นอกนั้นเอามาอัพแซมปลิ้งที่หลัง]

พี่ครับถ้าผมเข้าใจไม่ผิดคือตัว young dac นี่เค้าจะมีตัวแปลงแปลงจาก usb==>coax ก่อนประมวลผลเสียงbuild-inอยู่

จากสัญญานcoaxจึงทำbit rate ได้สูงกว่าชาวบ้านเค้าครับ :yoyo(58):[เป็นตัวที่ทำหน้าที่เหมือน hiface]

พี่ครับถ้าต่อตัวhifaceให้มันแปลงเป็นสัญญานcoax  พี่ก็ไม่ได้ใช้ตัวแปลงที่มันbuild-inอยู่ในตัวyoung dac ครับ

แต่เท่าที่จำได้นี่ตัวแปลง usb>coax ที่ build-in อยู่ของ young เองมันเจ๋งกว่าตัว hiface เยอะนะครับ

hiface =24/192   แต่ตัวbuild-in=32/384  [แถมไม่ได้ใช้ไฟจาก usb ด้วย]

ผมหมายความว่าตัวแปลง usb>coax ที่ build-in มันเจ๋งกว่า hiface อยู่น่ะครับ 

ก็เลยอยากออกความเห็นว่าพี่น่าจะลองใช้สาย usb ดูอ่ะครับ + ลงdriver[ในmacไม่รู้ว่าใช้หรือเปล่า]

เพราะตัว young dacเค้ามีจุดขายตรง usbนี่แหละ ผมเลยทึกทักว่าน่าจะเป็นการเชื่อมต่อที่ดีที่สุดของตัวyoung dac ตัวนี้อ่ะครับ :yoyo (81):

ขออนุญาติแสดงความเห็นน่ะครับ :yoyo (84):  พี่จะได้เอาสัญญานจาก coaxของ moonเข้ามาด้วยได้อ่ะครับ   

แต่เรื่องเสียงนี่ต้องฟังดูอ่ะครับ   :yoyo (81):ถ้าผมเข้าใจผิดประการใดก็ขออภัยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 28 กรกฎาคม 2012 เวลา 01:49 น. โดย puitam »
"but one has to understand that the ear is not a mic and the cortex is not a hard drive. There is no "bit perfect" in any of the human senses"

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: วันเสาร์ 28 กรกฎาคม 2012 เวลา 07:35 น. »
พี่ครับถ้าจำไม่ผิดyoung dac ของเค้ารับ usb in put ที่ 32/384 ก่อนชาวบ้านเค้าเลยครับ   :yoyo(12):

.......
เพราะตัว young dacเค้ามีจุดขายตรง usbนี่แหละ ผมเลยทึกทักว่าน่าจะเป็นการเชื่อมต่อที่ดีที่สุดของตัวyoung dac ตัวนี้อ่ะครับ :yoyo (81):

ขออนุญาติแสดงความเห็นน่ะครับ :yoyo (84):  พี่จะได้เอาสัญญานจาก coaxของ moonเข้ามาด้วยได้อ่ะครับ   

แต่เรื่องเสียงนี่ต้องฟังดูอ่ะครับ   :yoyo (81):ถ้าผมเข้าใจผิดประการใดก็ขออภัยนะครับ

ขอบคุณมากในคำแนะนำของท่าน puitam มากครับ ที่ท่านกล่าวไว้ถูกต้องทุกประการ แต่ที่ผมทำแบบนี้เพราะผมคันอะไรบางอย่างอะครับ  :yoyo(13):

คือผมใช้แมคอยู่ ใช้ตัวเล่นเพลงของ audirvana plus ที่มันสามารถใช้ความสามารถของ integer mode ในแมคได้ ซึ่งการจะเล่นแบบนี้ ตัว  usb->spdif ต้องสามารถรองรับได้ครับ

ปรากฎว่า usb->spdif ที่มันฝังอยู่ใน young มันยังทำไม่ได้ มีหลายคนพยายามแจ้งไปทาง m2tech ให้ออก driver มา support integer mode capability เขาก็ยังไม่ทำ

แต่เนื่องจาก hiface2 ตัวดำ มันใช้ชิพ xmos ทำให้มันเป็น driverless และยังรองรับ integer mode ด้วย ประกอบกับพอออกมาแล้ว แทบทุกคนบอกว่า เสียงทิ้ง hiface1 ไปไกล

ผมเลยอยากลองเอามาเล่น ยอมที่จะ bypass ตัวที่อยู่ใน young แล้วมาใช้ hiface2 เล่นแบบ integer mode ครับ

เล่น integer mode ได้ดีอย่างไร ลองอ่านดูครับ

http://www.amr-audio.co.uk/large_image/MAC%20OSX%20audio%20players%20&%20Integer%20Mode.pdf

ประกอบกับ apple ถอดความสามารถนี้ออกไปจาก osx lion ทำให้หลายคนไม่ยอม upgrade จาก snow leopard

แต่พอ mountain lion ออกมาแล้วตอนนี้ ความสามารถนี้กลับมาแล้ว ทำให้ยิ่งน่าสนใจขึ้นเยอะครับ

ออฟไลน์ chaiyut

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: วันเสาร์ 28 กรกฎาคม 2012 เวลา 08:15 น. »
ชั้นวางแผ่น cd ซื้อที่ไหน ราคาเท่าไหร่ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Artikich

• รุ่นใหญ่
  • คนมันจน ก็เลยต้องใช้ ชุดเล็กๆ กระจ๊อกๆ ...
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: วันเสาร์ 28 กรกฎาคม 2012 เวลา 10:16 น. »
 :yoyo(27):

ห้องฟังนี้ โดนใจ ...

จานรอง Tip toe  ของ isoclean ก็น่าสน ...  :yoyo(13):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 28 กรกฎาคม 2012 เวลา 10:24 น. โดย Artikich »

ออฟไลน์ nui67

• http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=a1f31d7dfdcd27d683ed845f2dfdcaa2&topic=2983.0
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: วันเสาร์ 28 กรกฎาคม 2012 เวลา 10:33 น. »
เยี่ยมมากเลยครับ ให้รายระเอียดชัดเจน รูปถ่ายชัดมาก อ่านกำลังเพลินๆเลย มีเหมือนกันอย่างคือ จานรอง Isoclean 009  :yoyo (84): :yoyo (84):
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

ออฟไลน์ J-PRESS

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: วันเสาร์ 28 กรกฎาคม 2012 เวลา 10:41 น. »

แอบลอกการบ้านห้องนี้... เพราะอย่างน้อยๆ มีอะไรที่เหมือนๆกัน (แต่ของเราชุดเล็ก)

เช่น  CD Moon 360DX Pre Moon350P   Power amp Bryston  สาย Tranparent

ถ้าจะให้เหมือนกันเข้าไปอีก สงสัยต้องเปลี่ยนลำโพงมาใช้  Dynaudio Focus บ้างงงงงง...........  :yoyo (79):
" ความสุขของฉันกับพระจันทร์ดวงเล็กๆ "

ออฟไลน์ puitam

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: วันเสาร์ 28 กรกฎาคม 2012 เวลา 16:57 น. »
อ้อเข้าใจแล้วครับ  :yoyo(10):   พอดีของผมเคยลองแต่ฝั่งpc   :yoyo(26):

ระบบMACของพี่เจอปัญหาเดียวกันกะฝั่งpcในตอนแรกๆที่เพิ่งออกมาเลย :yoyo(42):

ต่อมาเค้าค่อยupdate driver pc ตามมาที่หลัง รวมทั้งตัว asio ด้วย

แต่พอใช้ได้แล้วนี่เสียงเค้าแน่นดีครับโดยเฉพาะเบสที่กระชับดีครับ

บรรยากาศโดยรวมจะกลมกลืนมากขึ้นเยอะเลยครับ   :yoyo (80):
"but one has to understand that the ear is not a mic and the cortex is not a hard drive. There is no "bit perfect" in any of the human senses"

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: วันเสาร์ 28 กรกฎาคม 2012 เวลา 18:08 น. »
โอ้วว..โตขึ้นแยะเลย ยินดีด้วยนะครับ
รูปก็สวยมาก

ของผมก็ใกล้เข้าที่แล้วครับ รอแต่ CD  sa11s2

System สีขาวในห้องสีม่วง .. http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=16862.0

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: วันเสาร์ 28 กรกฎาคม 2012 เวลา 19:44 น. »
ชั้นวางแผ่น cd ซื้อที่ไหน ราคาเท่าไหร่ ขอบคุณครับ

ของ ikea ครับ มีหลายสี ราคา 1590 ครับ

ข้อเสียคือมันสูงมาก ขนาดเอารถแจสไปใส่ ยังทะลุมาเบาะหน้าครับ ถ้าให้เขาส่ง คิดเงินอีก เซ็ง

http://www.ikea.com/th/th/catalog/products/60168237/

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: วันเสาร์ 28 กรกฎาคม 2012 เวลา 19:49 น. »
เยี่ยมมากเลยครับ ให้รายระเอียดชัดเจน รูปถ่ายชัดมาก อ่านกำลังเพลินๆเลย มีเหมือนกันอย่างคือ จานรอง Isoclean 009  :yoyo (84): :yoyo (84):

ถ้าให้ผมไปเหมือนชุดของน้า nui67 คงบ้านแตก เมียแยกทาง แน่ครับ เพราะต้องบังคับเขาให้ออกขอทาน  :yoyo(31):

กลัวพลังปรียานุชด้วย ท่านเอ๋กล่อมอยู่ข้างหูตลอด 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 28 กรกฎาคม 2012 เวลา 19:56 น. โดย pdg911 »

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: วันเสาร์ 28 กรกฎาคม 2012 เวลา 20:08 น. »

แอบลอกการบ้านห้องนี้... เพราะอย่างน้อยๆ มีอะไรที่เหมือนๆกัน (แต่ของเราชุดเล็ก)

เช่น  CD Moon 360DX Pre Moon350P   Power amp Bryston  สาย Tranparent

ถ้าจะให้เหมือนกันเข้าไปอีก สงสัยต้องเปลี่ยนลำโพงมาใช้  Dynaudio Focus บ้างงงงงง...........  :yoyo (79):

ขอชมรูปบ้างสิค่ับ ลงไว้ที่ไหนมั่งเอ่ย

ออฟไลน์ lennon

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: วันเสาร์ 28 กรกฎาคม 2012 เวลา 21:11 น. »
Pre moon 350P เสียงมันโดนใจ ชุดสวยลงตัวจริงๆ
น้าpdg911 มีสาย transparent ที่ไม่ได้ใช้กระซิบบอกผมบ้างนะครับ อยากลองสาย transparent ครับ

ออฟไลน์ Linux

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: วันเสาร์ 28 กรกฎาคม 2012 เวลา 22:19 น. »
น่าฟังเป็นที่สุดดดด  :yoyo (79):

พี่ Oan ป่าวครับ

สาย coax tran ใน gon ที่พี่ว่าประมาณ 6000 (ในไทยสองหมื่น) รุ่นอะไรครับพี่
ขอบคุณครับ
 :yoyo (81):

ออฟไลน์ SilverRazor

• ชอบคุย
  • ห้างสีใส เคมีภัณฑ์
    • www.seesaichemical.com
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: วันอังคาร 31 กรกฎาคม 2012 เวลา 21:50 น. »
ห้องสวยมากๆ :yoyo(65):
ผลิตและจัดจำหน่ายผลิตภัณฑ์ทำความสะอาดจากธรรมชาติ
www.seesaichemical.com

ออฟไลน์ SilverRazor

• ชอบคุย
  • ห้างสีใส เคมีภัณฑ์
    • www.seesaichemical.com
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: วันอังคาร 31 กรกฎาคม 2012 เวลา 21:52 น. »
กดตอบแล้วค้าง เบิลซะงั้นเลย

ชุดที่ถูกอัปเปหิไปน่าเสียดายมาก กั้นทำอีกห้องไปเลยครับ  :yoyo(74):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 31 กรกฎาคม 2012 เวลา 21:54 น. โดย SilverRazor »
ผลิตและจัดจำหน่ายผลิตภัณฑ์ทำความสะอาดจากธรรมชาติ
www.seesaichemical.com

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: วันเสาร์ 22 กันยายน 2012 เวลา 16:13 น. »
ขยับอีกนิด มาอัพเดทครับ

- เปลี่ยนลำโพง dynaudio focus จากรุ่น 260 ไปรุ่นใหญ่สุด 380 ครับ ใหญ่ขึ้นเยอะ tweeter esotar 2 เสียงแหลมไปอีกไกล เบสใหญ่และกระชับขึ้นเยอะ
- เปลี่ยน powered amp bryston 7bsst2 คู่เดิม ไปเป็น 7bsst2 คู่ใหม่ เพราะคู่ใหม่ได้ตัว transformer  เดียวกับรุ่น 28bsst2 เลยคัน ต้องเปลี่ยน (bryston บอกว่าใช้ transformer ใหม่นี้ตั้งแต่ serial 001826 เป็นต้นมา)
- เปลี่ยนชั้นวาง solidtech ros-1 ลายไม้จากที่ร้านให้ยืม เป็นของใหม่ขาสีดำ (มาซะที รอนานหลายเดือน)
- ใส่ isoclean tiptoe t-007 ใต้ชั้นวางทุกตัว

เท่านี้ครับ

ออฟไลน์ chatchawanb

• ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: วันเสาร์ 22 กันยายน 2012 เวลา 16:24 น. »
 :yoyo(67):สวย สวย แล้วก็สวยครับ เสียงก็คงสวย สวย แล้วก็สวยครับ :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80):

ออฟไลน์ J-PRESS

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: วันเสาร์ 22 กันยายน 2012 เวลา 16:26 น. »
เห็น Bryston 7BSST2  Mono แล้วมันดูดี.. สุดยอดจริงๆ   สักวันหนึ่งเราจะโต    :yoyo(1):
" ความสุขของฉันกับพระจันทร์ดวงเล็กๆ "

ออฟไลน์ hipfood

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: วันศุกร์ 28 กันยายน 2012 เวลา 00:18 น. »
สวย เป๊ะ.... :yoyo (95):
Media Server : Mac Mini / Audio-gd Compass 2/ HifiMAN HE-500 Toxic Cable --> Apple TV
CD Player : HifiDiY CD M12 Player --> Coaxial : Black Cat
DAC : audio-gd nfb-3.2 --> RCA : Kimber Hero
Int. Amp : Marantz PM6004 --> SPK Cable : Nordost Purple Flair
Speaker : KEF Q300 Stand on KTT U24 32 inch

ออฟไลน์ Witti

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 กันยายน 2012 เวลา 14:33 น. »
สวย จริง

Canon PowerShot S95 เจ๋ง :yoyo (80):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: วันอังคาร 16 ตุลาคม 2012 เวลา 06:23 น. »
ลำโพงกับแอมป์ใหม่..เสียงคงไปถึงสวรรค์เลย  :yoyo(13):

ออฟไลน์ rich13

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: วันอังคาร 16 ตุลาคม 2012 เวลา 15:42 น. »
 :yoyo (80): โฉมใหม่ ฉายไรกว่าเดิมเยอาะเลยครับพี่  :yoyo(3):

ออฟไลน์ nori

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: วันอังคาร 16 ตุลาคม 2012 เวลา 20:51 น. »
 :yoyo(53): :yoyo(53):แจ่มจิงๆคับน้า