ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเสียงคืออะไร?  (อ่าน 5089 ครั้ง)

ออฟไลน์ songkran

• คุยเก่งมาก
เครื่องเสียงคืออะไร?
« เมื่อ: วันอังคาร 09 มิถุนายน 2009 เวลา 12:23 น. »
อันนี้ไม่ต้องเปิดพจนานุกรมนะคับ55+...แต่ผม อยากจะทราบนิยาม ของเครื่องเสียงของน้าๆพี่ๆแต่ละท่าน..ว่าตีความหมาย หรือมันมีผลอะไรกับชีวิตของเราอะคับ..

ส่วนผม เครื่องเสียง มันคือ สิ่งที่ทำให้เราหายเหงา สิ่งที่ทำให้ผมมีความสุขกับการเสพเสียงเพลง สิ่งที่ทำให้ผมมีความฝัน สิ่งที่ทำให้ผมมีจินตนาการ สรุปแล้วมันก็เหมือนเป็นเพื่อนของผม ที่นั่งคุย ด้วยหรือฟังด้วยแล้ว เหมือนเป็นคนที่ผมรู้ว่าเค้ารู้จักเราดีที่สุด คนหนึ่งคับ  :m (35):

พี่ๆน้าๆ..มีนิยามส่วนตัวของมันไหมคับ ?

ออฟไลน์ wut

• สมาชิกอาวุโส
Re: เครื่องเสียงคืออะไร?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคาร 09 มิถุนายน 2009 เวลา 12:31 น. »
คือสิ่งที่ขาดไม่ได้ ต้องมีไว้ใกล้ตัวเสมอๆ จะถูกจะแพง อีกเรื่อง

ในบ้าน ต้องมี ในรถ ต้องมี ไปตจว. ถ้าไม่มีจริงๆ ยังเอา Notebook หรือ มือถือ ไปเปิดเพลงฟัง

ไม่มีทีวี ไม่เป็นไร :m (89): แต่ไม่มีเพลงฟัง :m (61):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ เต่า

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคาร 09 มิถุนายน 2009 เวลา 12:37 น. »
ต้องฟังเพลงเพราะ
• ¤*¨¨*¤.¸¸. ..¸. ☼
\¸. ทรงพระเจริญ .¸¸.
.\¸.¤*¨¨*¤ .¸¸.¸.¤
..\
☻/
/▌
/ \ /// เรารักพระเจ้าอยู่หัว \\\

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคาร 09 มิถุนายน 2009 เวลา 13:23 น. »
ผมว่ามันเหมือนกิ๊กนะ...ใหม่ๆ อะไรก็ดี มีอะไรให้ชวนค้นหามากมาย  ดีไปโม้ด ! :m (37):

พอใช้ไปซักพัก แน่นอนเริ่มเบื่อ คราวนี้ก็....ดีไปโม้ดเหมือนกัน คือหายไปโม้ด เหลือแต่....อืม เสียงจัดไปหน่อย เอ๊ะ ทำไมมันไม่กรุ้งกริ้งเหมือนของชาวบ้าน :m (34):

เปลี่ยนดีฝ่า....โชคดีนะครับ เครื่องเสียงไม่ใช่เมีย เพราะถ้าท่านมีความรู้สึกอยากเปลี่ยนบ่อยๆแบบนี้ :m (57):

สงสัย....ไข่ก็คงไม่เหลือครับ :m (83):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 09 มิถุนายน 2009 เวลา 13:25 น. โดย boonsak »
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ dht_tubes

• มิดไลฟ์ไครซิส
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคาร 09 มิถุนายน 2009 เวลา 13:41 น. »
หลักๆ ก็เหมือนทั่วๆไปนะผมว่า คงคล้ายๆกัน

ที่เพิ่มมาอีกอย่างที่สำคัญ คือเล่นแล้วต้องมีเพื่อนเพิ่มขึ้นครับ เป็นอะไรที่วิเศษมากๆสำหรับผม

เล่นไม่เหมือนกัน ก็ไม่เห็นแปลก เพราะฟังยังฟังไม่เหมือนกันเลย ถ้าเราเล่นเป็นงานอดิเรก บางเรื่องต้องอย่าไปเข้าให้ลึกมากครับ
หูฮอร์นเหล็ก.............

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคาร 09 มิถุนายน 2009 เวลา 14:32 น. »
ผมว่ามันเหมือนกิ๊กนะ...ใหม่ๆ อะไรก็ดี มีอะไรให้ชวนค้นหามากมาย  ดีไปโม้ด ! :m (37):

พอใช้ไปซักพัก แน่นอนเริ่มเบื่อ คราวนี้ก็....ดีไปโม้ดเหมือนกัน คือหายไปโม้ด เหลือแต่....อืม เสียงจัดไปหน่อย เอ๊ะ ทำไมมันไม่กรุ้งกริ้งเหมือนของชาวบ้าน :m (34):

เปลี่ยนดีฝ่า....โชคดีนะครับ เครื่องเสียงไม่ใช่เมีย เพราะถ้าท่านมีความรู้สึกอยากเปลี่ยนบ่อยๆแบบนี้ :m (57):

สงสัย....ไข่ก็คงไม่เหลือครับ :m (83):
คนนี้แหละนักเล่นเครื่องเสียงตัวจริง   ใครอยากรู้แนวเสียงยี่ห้อไหน รุ่นไหน ถามแกได้ แกเปลี่ยนจนช่ำชองแล้ว สิ้นปีนี้แกคงได้เป็นdoctor ทางเครื่องเสียงแล้วล่ะ :m (17): :m (17): :m (17):

ออฟไลน์ keeratikul

• Moderator
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคาร 09 มิถุนายน 2009 เวลา 14:38 น. »
คำว่าเครื่องเสียงมันก็ไม่มีอะไรไปกว่าสิ่งอย่างอย่างที่ทำแล้วมีความสุขสำหรับผมครับ...ถ้าวันนึงผมฟังแล้วไม่มีความสุขละก็ผมเลิกฟังแน่เลย.. อาจจะทำอย่างอื่นแทน ผมดูว่าตอนที่ผมฟังเพลง (เครื่องเสียงนั่นแหละ) ผมไม่มีความคิดอยากที่จะไปออกกำลังกายเลย หรือตอนที่ผมเล่นกีฬาผมไม่มีความคิดที่จะฟังเครื่องเสียงเหมือนกัน เท่าที่ผมทราบน๊ะการที่ร่างกายเราจะหลั่งสารเอ็นโดรฟีนนั่้นจะมี 3 กรณีง่ายๆ
๑. มีเซ็กส์
๒. ออกกำลังกาย
๓. การตั้งสมาธิ ผมว่าเครื่องเสียงเข้าข่ายตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคาร 09 มิถุนายน 2009 เวลา 14:48 น. »
ผมชอบฟังเพลงตั้งแต่เป็นเด็กเล็กๆ
ไม่มีโอกาสไปดูคอนเสิร์ทบ่อยนักก็ต้องพึ่งพาเครื่องเสียง

เครื่องเสียงสำหรับผมคือประตูที่จะพาผมไปสู่โลกของดนตรีครับ :m (37):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ songkran

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคาร 09 มิถุนายน 2009 เวลา 15:06 น. »
คำว่าเครื่องเสียงมันก็ไม่มีอะไรไปกว่าสิ่งอย่างอย่างที่ทำแล้วมีความสุขสำหรับผมครับ...ถ้าวันนึงผมฟังแล้วไม่มีความสุขละก็ผมเลิกฟังแน่เลย.. อาจจะทำอย่างอื่นแทน ผมดูว่าตอนที่ผมฟังเพลง (เครื่องเสียงนั่นแหละ) ผมไม่มีความคิดอยากที่จะไปออกกำลังกายเลย หรือตอนที่ผมเล่นกีฬาผมไม่มีความคิดที่จะฟังเครื่องเสียงเหมือนกัน เท่าที่ผมทราบน๊ะการที่ร่างกายเราจะหลั่งสารเอ็นโดรฟีนนั่้นจะมี 3 กรณีง่ายๆ
๑. มีเซ็กส์
๓. การตั้งสมาธิ ผมว่าเครื่องเสียงเข้าข่ายตัวนี้ครับ

ใช่คับ ..แบบที่น้า keeratikul กล่าวไว้เลยคับ..การฟังเพลง  บางครั้งก็ใช้สมาธิจิงๆด้วยคับ...ผมไม่ได้นั่งสมาธิเลย ก็ใช้การฟังเพลงแทนได้..อิอิ..วันหลังผมจะฟังเพลงแล้ว..นั่งจ้อง แอมป์กับลำโพงให้มัน......ลอย..ให้ได้เลยคับ....จะได้บรรลุขั้นสูงสุด 5+

ผมอยากหลั่งสาร...เอ็นโดรฟิน เยอะๆและแบบทุกวันเลยอะคับ เหลือแต่ข้อ 1 อะคับ..ที่ยังค้างอยู่.. :m (12):

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคาร 09 มิถุนายน 2009 เวลา 15:19 น. »
๑. มีเซ็กส์

ใช่คับ ..แบบที่น้า keeratikul กล่าวไว้เลยคับ..การฟังเพลง  บางครั้งก็ใช้สมาธิจิงๆด้วยคับ...ผมไม่ได้นั่งสมาธิเลย ก็ใช้การฟังเพลงแทนได้..อิอิ..วันหลังผมจะฟังเพลงแล้ว..นั่งจ้อง แอมป์กับลำโพงให้มัน......ลอย..ให้ได้เลยคับ....จะได้บรรลุขั้นสูงสุด 5+

ผมอยากหลั่งสาร...เอ็นโดรฟิน เยอะๆและแบบทุกวันเลยอะคับ เหลือแต่ข้อ 1 อะคับ..ที่ยังค้างอยู่.. :m (12):

งั้นสงสัยต้องไปทำข้อสองและสาม แล้วหละคร๊าบ :m (29): :m (29): :m (29):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ keeratikul

• Moderator
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคาร 09 มิถุนายน 2009 เวลา 15:26 น. »
สารเอ็น(โดฟิน) นี่มีการหลั่งหลายแบบครับ
หลั่งนอก ไม่ชัวร์
หลั่งใน มักจะชัวร์เพราะทำหมันแล้ว
จะหลั่งนอกแต่เผลอหลั่งใน ตัวใครตัวมันละกัน ฮ่าๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Kritk

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอังคาร 09 มิถุนายน 2009 เวลา 15:51 น. »
สำหรับผมเครื่องเสียงเหมือนกับ "สิ่งมีชีวิต" ครับ

ออฟไลน์ SuperToMMo

• intendant
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอังคาร 09 มิถุนายน 2009 เวลา 15:54 น. »
สารเอ็น(โดฟิน) นี่มีการหลั่งหลายแบบครับ
หลั่งนอก ไม่ชัวร์
หลั่งใน มักจะชัวร์เพราะทำหมันแล้ว
จะหลั่งนอกแต่เผลอหลั่งใน ตัวใครตัวมันละกัน ฮ่าๆๆๆๆ

แล้วถ้าหลั่งในแบบคิดว่าชัว แต่น้องเจือกลืมกินยามาทั้งเดือนง่ะพี่ :m (24):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 09 มิถุนายน 2009 เวลา 15:59 น. โดย SuperToMMo »
A/V MAIN SYSTEM: LG 55UB700T/NVIDIA SHIELD Android TV/Linn Majik DS-I/Canary 4S8/Linn Majik 140
STUDIO: Macbook Air Mid 2011/ES9028PRO DAC/Cardas Cross IC/Accuphase E-213/Nordost Blue Heaven SC/JBL 4312M II
MOBILE AUDIO: Pixel XL/iPod nano/B&W P5

ออฟไลน์ mimic522

• Moderator
  • we will,we will ROCK YOU
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอังคาร 09 มิถุนายน 2009 เวลา 15:56 น. »
เอ่อ ถามเรื่องเครื่องเสียง หรือ เครื่องเสียว นะอ่านแล้วชักงงๆ อ่ะ  :m (21): ฟังเพลงมาแต่เล็ก ฟังจนหูจะพังอยู่แล้ว อยู่เงียบๆ ไม่ค่อยได้อ่ะ ตอนจะนอน ถ้าไม่มีคนนอนเป็นเพื่อน ก็ต้องเอาเสียงเพลงเป็นเพื่อนอ่ะไม่งั้นนอนไม่หลับ  :m (54):

ออฟไลน์ kitty

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอังคาร 09 มิถุนายน 2009 เวลา 16:14 น. »
ทำให้ มีความสุข ก็ได้ มีความทุกข์ก็ได้ ก็มันอยู่ของมันดีๆ พวกเรา เจือก ไปเปิดฟังมันเอง  แล้วพอไม่ได้ ดั่งใจ ก็ อะนะ

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอังคาร 09 มิถุนายน 2009 เวลา 16:40 น. »
เครื่องเสียงดีๆก็เหมือนผี :m (24):.....รู้ว่ามีแต่ไม่เคยสัมผัส!! :m (71):

ออฟไลน์ Bigmilk

• ลองคุย
  • **
    • BaanMusic.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอังคาร 09 มิถุนายน 2009 เวลา 17:57 น. »
เครื่องเสียงเป็นปัจจัยที่ 6 สำหรับผม ถ้ามีกำลังทรัพย์
แต่ถ้าวันนึงที่ผมไม่่มีกำลังทรัพย์ หรือลำบาก วิทยุหรือ ipod สำหรับพกพาผมก็พอใจแล้ว
"เครื่องเสียงคือ เป็นระบบจำลองที่ทำให้ก่อเกิดเสียงเพลง เสียงดนตรี"

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันอังคาร 09 มิถุนายน 2009 เวลา 18:02 น. »

music simulation.....หรือ virtual นะ
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ ศา

• รุ่นใหญ่
  • อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันอังคาร 09 มิถุนายน 2009 เวลา 18:05 น. »
สำหรับผม

เครื่องเสียงคือกิเลสคับ  :m (58):

วันไหนละได้ก็เลิกคับ  เพราะเปลืองตังค์จริงๆเลย  :m (71): :m (71):
อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ   เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ

ออฟไลน์ chanu

• ชอบคุย
  • เบื่อก็ดูหนัง ว่างก็ฟังเพลง เซ็งก็ออกไปร่อน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันอังคาร 09 มิถุนายน 2009 เวลา 18:43 น. »
เครื่องเสียง คือ สิ่งที่ช่วยให้เราผ่อนคลายยามว่างหรือหลังจากเหน็ดเหนื่อยเมื่อยล้าจากการงาน

โดยไม่ต้องออกไปนอกบ้าน  เวลาโปรดของผมคือช่วงทุ่มถึงสี่ทุ่ม กินข้าวอิ่มใหม่ๆ เข้ามาเปิดแอร์ในห้อง เอนหลังนั่งพิงโซฟา

กดเพลงโปรดฟังสักสองสามเพลง โหมโรงก่อนดูหนังสักเรื่อง สวรรค์น้อยๆ  :m (25):

จะว่าไปเรียกมันว่าเป็นของเล่นของผู้ชายก็ไม่ผิดมั้ง    :m (28):

ออฟไลน์ ทองก้อน

• TAC
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันอังคาร 09 มิถุนายน 2009 เวลา 18:59 น. »
เครื่องเสียง คือ สิ่งที่ช่วยให้เราผ่อนคลายยามว่างหรือหลังจากเหน็ดเหนื่อยเมื่อยล้าจากการงาน

โดยไม่ต้องออกไปนอกบ้าน   เวลาโปรดของผมคือช่วงทุ่มถึงสี่ทุ่ม กินข้าวอิ่มใหม่ๆ เข้ามาเปิดแอร์ในห้อง เอนหลังนั่งพิงโซฟา

กดเพลงโปรดฟังสักสองสามเพลง โหมโรงก่อนดูหนังสักเรื่อง สวรรค์น้อยๆ  :m (25):

จะว่าไปเรียกมันว่าเป็นของเล่นของผู้ชายก็ไม่ผิดมั้ง    :m (28):

เพราะ เจ้าแม่ ไม่ให้ออกอะดิ นุ   :m (63): :m (63):    :m (30):

ออฟไลน์ chanu

• ชอบคุย
  • เบื่อก็ดูหนัง ว่างก็ฟังเพลง เซ็งก็ออกไปร่อน
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันอังคาร 09 มิถุนายน 2009 เวลา 21:39 น. »

โดยไม่ต้องออกไปนอกบ้าน   เวลาโปรดของผมคือช่วงทุ่มถึงสี่ทุ่ม กินข้าวอิ่มใหม่ๆ เข้ามาเปิดแอร์ในห้อง เอนหลังนั่งพิงโซฟา

กดเพลงโปรดฟังสักสองสามเพลง โหมโรงก่อนดูหนังสักเรื่อง สวรรค์น้อยๆ  :m (25):

จะว่าไปเรียกมันว่าเป็นของเล่นของผู้ชายก็ไม่ผิดมั้ง    :m (28):

เพราะ เจ้าแม่ ไม่ให้ออกอะดิ นุ   :m (63): :m (63):    :m (30):

จะไปไหนให้ออกตลอดแหละครับ  :m (86):

...โดยมีเธอไปด้วยเสมอ  :m (46):

ออฟไลน์ audio-hilo

• just listen to the music.
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันพุธ 10 มิถุนายน 2009 เวลา 11:21 น. »
ด้วยคนแฮ่......ตั้งการ์ดให้สูง ฟุตเวอร์ค เข้า-ออกเร็ว วนอยู่วงนอก ไม้คลุกวงใน ฟังเสียงปี่กลองจนหมดยกอ่ะใค่เนี้ย....... :m (88): :m (88): :m (88):