ผู้เขียน หัวข้อ: ผมจะเอาหนังจากแผ่นดีวีดีและแผ่นบลูเรย์ลงฮาร์ดดิสค์ได้อย่างไร  (อ่าน 3989 ครั้ง)

ออฟไลน์ anawat_c

• ชอบคุย
ไปตามงานเครื่องเสียง
ห้างสรรพสินค้า
เห็นเขาเอาฮาร์ดดิสค์มาต่อที่ทีวีได้เลย
ก็เลยอยากรู้ว่า
ผมจะเอาหนังจากแผ่นดีวีดีและแผ่นบลูเรย์ลงฮาร์ดดิสค์ได้อย่างไร
โปรดชี้แนะ ครับ

• ชอบคุย
Re: ผมจะเอาหนังจากแผ่นดีวีดีและแผ่นบลูเรย์ลงฮาร์ดดิสค์ได้อย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ 04 กันยายน 2011 เวลา 13:34 น. »
ช่วยตอบทีนะครับ
อยากเอาหนังที่มีอยู่มาเก็บไว้ในฮาร์ดดิสค์
ขอบคุณอีกครั้ง ครับ
 :m (52):

ออฟไลน์ torlek

• ชอบคุยมาก
    • torlek.com
Re: ผมจะเอาหนังจากแผ่นดีวีดีและแผ่นบลูเรย์ลงฮาร์ดดิสค์ได้อย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ 04 กันยายน 2011 เวลา 13:55 น. »
ถ้าจาก DVD ก็ลากfolderมาตรงๆลงHDDได้เลยนี่ครับ ไม่ต้องแปลง
เพราะเครื่องเล่นส่วนใหญ่ก็อ่านได้เลย แต่ไม่เคยลองกับต่อตรงทีวีนะครับ
เพราะผมใช้ต่อจาก extremer

ออฟไลน์ Mannyy

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ 04 กันยายน 2011 เวลา 18:26 น. »
ถ้าเป็น DVD สามารถลาก Folder ที่เป็น video ออกมาได้เลยครับ แต่ File จะมีขนาดค่อนข้างใหญ่ ส่วนใหญ่แล้วจะเห็นเขา rip File เป็น mkv หรือ avi ลง HDD น่ะครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ 05 กันยายน 2011 เวลา 00:55 น. »
ขอบคุณครับคุณ torlek & คุณ Mannyy
เดี่๋ยวจะลองทำดู
ผมคิดว่าต้องใช้โปรแกรมอะไรเป็นพิเศษ
เหมือนกับการริบเพลง เช่น EAC อะไรพวกนี้

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ 05 กันยายน 2011 เวลา 10:35 น. »
ถามต่อครับ

แล้วถ้าเอาเฉพาะเสียง
จากดีวีดีคอนเสิร์ตมาลงฮาร์ดดิสค์
เพื่อใช้เล่นกับโปรแกรม Foobar
ทำอย่างไร ครับ

ออฟไลน์ suchart2000

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ 05 กันยายน 2011 เวลา 11:34 น. »
ถ้าลากลงมาเลยจะต้องเอา Folder Video_TS มาทั้งชุด จะยุ่งยากเล็กน้อย และถ้ามีโปรเทคชันอาจเปิดดูไม่ได้
ที่สะดวก ใช้โปรแกรมริปออกมาเป็น ISO ไฟล์ เช่น DVD Shrink สามารถเลือกจะเอาเสียง ซับ หรือย่อไฟล์จาก DVD9 เป็น DVD5 ได้ นอกจากนั้นมันยังปลดโปรเทคและโซนออกให้อีกด้วย

ถ้าเป็นบลูเรย์ก็ AnyDVDHD แต่โปรแกรมนี้ไม่ใช่ Freeware เหมือน DVDShrink ต้องฝีมือหาเอาหน่อย ไม่งั้นก็จะได้ Trail Version มาใช้

ส่วนที่จะเอามาบีบเพิ่มให้กินพื้นที่น้อย ๆ ก็คงต้องใช้โปรแกรมแปลงไฟล์ มีให้เลือกเป็นร้อยครับทั้งฟรีและไม่ฟรี เข่น Procoder, Super@Converter เป็นต้น

ออฟไลน์ viceversa

• KARAN400+SOPHIA
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ 05 กันยายน 2011 เวลา 12:03 น. »
 :m (45): แอบเมมไว้ ขอบคุณครับ
Why Those Who Know Prefer A HIGH FIDELITY TURNTABLE Instead Of A Record Changer!

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ 05 กันยายน 2011 เวลา 17:57 น. »
ขอบคุณครับ พี่ suchart2000

:m (44):
ในอาร์ดดิสค์ผม ปัจจุบัน มีเพลง
จำพวก 24/96 อยู่จำนวนหนึ่ง
ดูจากปกอัลบั้มแล้ว
มันมาจาก ดีวีดี และ ดีวีดี ออดิโอ ครับ

เลยอยากริปเองบ้างครับ :m (27):

ออฟไลน์ orrtum

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคาร 06 กันยายน 2011 เวลา 22:40 น. »
ขอเสริมอีกนิดนะครับ การลาก Folder Video_TS มาทั้งชุดมาดูู เวลาช่วงไฟล์ต่อไฟล์(จาก1ไป2)
มันจะมีอาการสะดุดด้วยครับ ของผมเป็นอยู่ครับ ใช้ samsung
เลี้ยงลูก ดูหนัง ฟังเพลง ตีปิงปอง

ออฟไลน์ vicifa403

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 กันยายน 2011 เวลา 18:14 น. »
ถ้า บลูเรย์ ก็ต้องมี drive ที่อ่านแผ่นบลูเรย์ได้ด้วยนะครับ

ว่าแต่ ไดร์บลูเรย์นี่แพงเอาเรื่องเหมือนกัน :m (52):

ออฟไลน์ demonx

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอาทิตย์ 11 กันยายน 2011 เวลา 10:28 น. »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ suchart2000

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอาทิตย์ 11 กันยายน 2011 เวลา 10:48 น. »
ผมซื้อเมื่อสองปีที่แล้ว ตัวที่เขียนได้ประมาณ 12000 อ่านอย่างเดียวประมาณ 9000
ตอนนี้น่าจะถูกลงมาก ๆ แล้ว เห็นราคาที่เมืองนอกราคาไม่ถึง 100 $US แล้ว

ถ้าเทียบกับ DVD ตอนออกใหม่ ๆ ก็ถือว่าถูกมากนะ
DVD Drive ของผมตัวแรก เป็น Ext. SCSI ของ Pioneer เป็นรุ่น For Authoring ด้วย ซื้อมาตั้ง 240,000.- แนะ
ไม่ได้ใช้แล้ว แต่ยังเก็บไว้ดูเป็นตำนานอยู่