ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นเพลงจากคอมโดยโปรแกรม Foobar และ cPlay  (อ่าน 66386 ครั้ง)

ออฟไลน์ MachineX

• คุยเก่งมาก
เล่นเพลงจากคอมโดยโปรแกรม Foobar และ cPlay
« เมื่อ: วันอาทิตย์ 14 มิถุนายน 2009 เวลา 20:05 น. »
พอดีวันที่ไปเอา rr-77 ได้คุยกับพี่เขียงมีเรื่องหนึ่งที่คุยคือการเล่น source จากคอม ไปรับปากว่าจะเข้ามาตอบวิธีการเซ็ทโปรแกรม Foobar

ก็เลยขอตั้งกระทู้เลยนะครับ จริงๆผมก็ไม่ได้รู้อะไรมากแถมภาษาอังกฤษก็อ่านไม่ค่อยจะรู้เรื่อง เพื่อนๆท่านใดที่รู้จริงช่วยเข้ามาเพิ่มเติมแก้ไขด้วยนะครับ  :m (32):

เผื่อมีเพื่อนๆจะสนใจจะลองเล่น ผมเล่นสองหัวครับ(แต่ไม่มีนิสัยนกสองหัวนะครับ) จาก cdt และ คอม  ไป dac   ... :m (88):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 10 ธันวาคม 2009 เวลา 20:21 น. โดย MachineX »
** เดินไม่เดียวดาย...**

Re: เล่นเพลงจากคอม โดยโปรแกรม Foobar+(asio4all,wasapi,ks)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ 14 มิถุนายน 2009 เวลา 20:10 น. »
ขั้นแรกไปโหลดเอาโปรแกรม foobar จากที่นี้เลยครับ

http://www.foobar2000.org/?page=Download

เมื่อติดตั้งเสร็จก็ไปโหลดเอา Optional components (จากที่เดิมครับ)

เพื่อที่จะทำการ bypassing Windows mixer ที่เป็นตัวการทำไห้เสียงไม่ดี

ASIO ใช้ได้ทั้ง xp และ vista

Kernel Streaming (ks) จะใช้กับ xp

WASAPI จะใช้กับ vista

Re: เล่นเพลงจากคอม โดยโปรแกรม Foobar+(asio4all,wasapi,ks)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ 14 มิถุนายน 2009 เวลา 20:16 น. »
ขอเอาการติดตั้ง asio4all ก่อนนะครับ.

ทำการโหลดเอา Optional components ที่ชื่อ ASIO support มา

แล้วทำการแตก file จะได้ foo_out_asio.dll ทำการ copy ไปไว้ที่ C:\Program Files\foobar2000\components

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ 14 มิถุนายน 2009 เวลา 20:19 น. »
แต่ยังใช้ไม่ได้นะครับต้องไปโหลดเอาโปรแกรม asio4all จากที่นี้ครับ

http://www.asio4all.com/

และทำการติดตั้งให้เรียบร้อย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ 14 มิถุนายน 2009 เวลา 20:21 น. »
แล้วก็เปิดโปรแกรม foobar ขึ้นมา

เลือกไปที่ Flie\preferences\Playback\output\ASIO Virtual Devices     แล้วก็กด add new

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ 14 มิถุนายน 2009 เวลา 20:23 น. »
จะขึ้น asio virtual device editor ดังรูป  โดยครั้งแรกจะโชว์ sound onboard ที่ติดมากับเครื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 14 มิถุนายน 2009 เวลา 20:27 น. โดย MachineX »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ 14 มิถุนายน 2009 เวลา 20:33 น. »
แล้วทำการกดที่ Configure

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ 14 มิถุนายน 2009 เวลา 20:34 น. »
จะเห็น devices ที่ชื่อ asio4all v2.9 เพิ่มขึ้นมา

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ 14 มิถุนายน 2009 เวลา 20:37 น. »
แล้วกด Advanced Options  ตรงรูปปะแจ จะได้ดังรูป

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ 14 มิถุนายน 2009 เวลา 20:40 น. »
ทำการคลิ๊กเลือก dac หรือ sound card ที่เราจะเลือกใช้

สังเกตด้านหน้าจะคล้ายมีหลอดไฟเปิดปิด เวลาเราเลือก  ตัวที่เราเลือกใช้จะมีไฟติด  ส่วนตัวที่เราไม่ใช้ก็ปิดเลยครับ    แล้วตั้งค่าตามรูปครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ 14 มิถุนายน 2009 เวลา 20:42 น. »
ทำการปิดแล้วเข้ามาที่ ASIO Virtual Devices ใหม่อีกครั้ง

ที่ Configured ดับเปิ้ลคลิ้กที่  ASIO4ALL V2

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอาทิตย์ 14 มิถุนายน 2009 เวลา 20:43 น. »
จะเห็นเฉพาะ Devices ที่เราเลือกไว้เท่านั้น

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอาทิตย์ 14 มิถุนายน 2009 เวลา 20:48 น. »
ทำการตั้ง Channel Map โดยคลิ๊กซ้าย

Channel 1 ให้เป็น Left

Channel 2 ให้เป็น Right

ในระหว่างการตั้งเมื่อเลือกเสร็จสามารถสั่งทดสอบเสียงได้ว่าออกลำโพงถูกข้างหรือเปล่า โดยคลิ๊กเลือก Play test signal

เมื่อตั้งค่าเสร็จก็กด OK

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอาทิตย์ 14 มิถุนายน 2009 เวลา 20:51 น. »
แล้วไปเข้าที่ Output       ที่ Output Device เลือกเป็น ASIO : ASIO4ALL v2

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอาทิตย์ 14 มิถุนายน 2009 เวลา 20:55 น. »
เมื่อตั้งเสร็จแล้วตรง Dither (slow) จะติ้กเลือก  หรือไม่เลือกก็ได้แล้วแต่ชอบ

ส่วนผมติ้กเลือก(ฟังเพลง rock มันส์ดี)  แล้วกด Close

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอาทิตย์ 14 มิถุนายน 2009 เวลา 20:58 น. »
แล้วเริ่มบรรณเลงได้เลยครับ

โดยปรับเสียงที่โปรแกรมไว้ที่ 100% เลยครับ(อันนี้ถูกหลักการเล่น source จากคอมครับ.. :m (88):)  ไปปรับเพิ่มลดที่ amp เอาครับ

จะสังเกตได้ว่าเมื่อ asio ทำงานจะมีรูปลูกศรสีเขียวขึ้นที่ taskbar ด้านล่าง เมื่อดับเปิ้ลคลิ๊กตัว devices asio จะกะเด้งขึ้นมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 15 มิถุนายน 2009 เวลา 10:51 น. โดย MachineX »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอาทิตย์ 14 มิถุนายน 2009 เวลา 21:01 น. »
จบขั้นตอนนี้ก็ถือว่า bypassing Windows mixer ได้เรียบร้อยแล้วครับ.... :m (86):

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันอาทิตย์ 14 มิถุนายน 2009 เวลา 21:04 น. »
ต่อไปเป็นการปรับ ASIO Buffer Size

อันนี้ก็แล้วแต่ว่าใครชอบเสียงประมาณไหน  ถ้ายิ่งปรับให้น้อยลงเสียงที่ได้ดูจะชัดขึ้นประมาณว่ายิ่งน้อยได้ยิ่งดี

ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับความสามารถของคอมแต่ละเครื่อง  ถ้าคอมเริ่มไม่ไหวจะเกิดอาการเสียงกระตุก+เสียงแตก  ปรับเอาที่น้อยที่สุดที่ไม่มีปัญหาครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันอาทิตย์ 14 มิถุนายน 2009 เวลา 21:06 น. »
สังเกตดูถ้าปรับถูกต้อง เมื่อติ้กโชว์  device  ที่เราใช้งาน ตัวเลื่อนที่ ASIO Buffer Size จะทับอยู่กับเงาสีฟ้าครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันอาทิตย์ 14 มิถุนายน 2009 เวลา 21:11 น. »
การใช้ foobar+asio ผมก็รู้เท่านี้ละครับ   เพื่อนๆท่านใดรู้ ช่วยเข้ามาเพิ่มเติมแก้ไข ด้วยนะคร๊าบบบ.... :m (88):

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
  • สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันอาทิตย์ 14 มิถุนายน 2009 เวลา 21:13 น. »

สุโค่ย... :m (17):

ขอบคุณจากใจ  :m (3):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ Turbo

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันอาทิตย์ 14 มิถุนายน 2009 เวลา 21:28 น. »
แจ๋วครับ ละเอียดดีมากๆ เลย ตอนนี้ผมใช้ WASAPI กับ windows7 x64 อยู่อ่ะครับ เคยเข้าเว็บมันแล้วนี่มันยังไม่มี ASIO4ALL รุ่นที่ support เสียดายจังครับ หรือมันมีวิธีทำให้ใช้ได้แล้วหรือยังอ่ะครับ รบกวนสอบถามด้วยเลยนะครับ  :m (3):

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันอาทิตย์ 14 มิถุนายน 2009 เวลา 23:41 น. »
แจ๋วครับ ละเอียดดีมากๆ เลย ตอนนี้ผมใช้ WASAPI กับ windows7 x64 อยู่อ่ะครับ เคยเข้าเว็บมันแล้วนี่มันยังไม่มี ASIO4ALL รุ่นที่ support เสียดายจังครับ หรือมันมีวิธีทำให้ใช้ได้แล้วหรือยังอ่ะครับ รบกวนสอบถามด้วยเลยนะครับ  :m (3):
อันนี้ผมก็ไม่รู้ครับ   :m (88):         ผมใช้ Vista 64bit อยู่ครับ..

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันจันทร์ 15 มิถุนายน 2009 เวลา 00:19 น. »
สำหรับการใช้ WASAPI หรือ Kernel Streaming (ks) ใช้วิธีเหมือนกันครับ

โดยไปโหลดเอา Optional components (จากที่เดิมครับ)    ที่ชื่อ Kernel Streaming support (ks)  หรือ  WASAPI output support

แล้วทำการแตก file จะได้      foo_out_ks.dll   หรือ   foo_out_wasapi.dll      ทำการ copy ไปไว้ที่ C:\Program Files\foobar2000\components  เช่นกัน

แล้วไปเข้าที่ Output       ที่ Output Device เลือกเป็น WASAPI หรือ ks       แล้วตามด้วยชื่อ dac หรือ sound card ที่เราใช้      เป็นอันเสร็จเรียบร้อยครับ..... :m (88):

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันอังคาร 16 มิถุนายน 2009 เวลา 00:22 น. »
ไหนๆก็เป็นกระทู้การเล่นเพลงจากคอมให้ได้คุณภาพเสียงที่ดี เท่าที่จะทำได้

ลอง ทดลอง rip แผ่น cd โดยใช้โปรแกรม EAC     โดยใช้โหมด rip เป็น CD Image+cue sheet ดูนะครับ

ซึ่งจะได้เป็น   .wav ไฟล์ใหญ่ๆ กับ .cue(cue sheet)     เวลาเล่นก็เพียงลาก cue sheet ไปใส่ใน foobar ครับ   เท่าที่ผมรู้และลองฟังแบบนี้น่าจะดีที่สุด

อีกอย่าง CD Image ที่ได้ก็เอากลับไปเขียนแผ่นโดย EAC ของตัวมันเองได้ครับ โดยเลือก cue sheet ขึ้นมาในโหมดเขียนแผ่นครับ

ยังไงเวลาใช้ครั้งแรกอย่าลืมเข้าไปที่ EAC\Configuration Wizard ก่อนนะครับเพื่อตั้งค่า offset CD Drive  ... :m (88):

http://www.exactaudiocopy.de/en/index.php/resources/download/

ออฟไลน์ Turbo

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันอังคาร 16 มิถุนายน 2009 เวลา 00:45 น. »
ขอบคุณสำหรับคำตอบมากครับ จริงๆ ตอนนี้ผมก็ว่าจะไปเริ่มทยอยเก็บข้อมูลลงในฮาดดิสแล้วเหมือนกัน แต่ยังคิดอยู่ว่าจะเก็บเป็นนามสกุลอะไรดี เคยอ่านมา บางที่ก็บอกว่า aiff บางที่ก้อ wav บางที่ก้อ flac อีกที่ก้อ ape ก็งงดีเหมือนกัน แต่บางนามสกุลมันไม่ค่อยสะดวกในการใช้ player อื่นเล่นเท่าไร คิดว่าดูๆ แล้ว aiff กับ wav น่าจะเป็นอะไรที่น่าสนใจมากสุด แต่จะเลือกอันไหนดีนี่สิครับ เหอๆๆ  :m (57):

อ้อ แล้วก็เห็นเค้าว่าเล่นจาก mac เสียงดีกว่า windows มันจริงมากน้อยแค่ไหนอ่ะครับ พอทราบบ้างมั้ยครับ   :m (14):

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันอังคาร 16 มิถุนายน 2009 เวลา 01:17 น. »
ผมไม่เคยใช้ mac เลยครับ... :m (52):

เอาข้อมูลเกี่ยวกับ file นามสกุลต่างๆที่ผมก๊อบเก็บเอาไว้ เผื่อมีประโชนย์

"wav เป็น uncompress ความหมายตรงตัว ไม่มีการบีบอัดใดๆทั้งสิ้น

mp3 เป็น compress ประเทภ losssy หมายความว่า เป็นข้อมูลที่มีการบีบอัด และเมื่อทำการ decompress ข้อมูลกลับมา จะมีการสูญเสียข้อมูลบางส่วน

flac เป็น compress ประเภท lossless หมายความว่า เป็นข้อมูลที่มีการบีบอัด และเมื่อทำการ decompress ข้อมูลกลับมา ไฟล์ที่ได้จะเหมือนต้นฉบับเดิม  แต่ flac ไม่จำเป็นต้อง decompress ก็สามารถนำไปใช้งานได้

ไฟล์ที่มีการบีบอัด กับไฟล์ที่ไม่มีการบีบอัด แค่นี้ก็สรุปได้ง่ายแล้วว่าอะไรดีที่สุด ถึงแม้จะเป็น lossless ยังไงมันก็คือการบีบอัดไม่มีทางดีเท่าต้นฉบับ และมันจะสมบูรณ์ก็ต่อเมื่อ decompress กลับมาแล้วอยู่ดีนั่นล่ะ เพราะงั้น เวลาจะฟังถ้าจะเอาเต็มๆ ก็แปลง lossless มาเป็น wav ก่อน นี่เป็นเหตุผลที่ว่า ทำไม lossless เสียงถึงไม่เหมือนกันด้วย แต่ถึงอย่างนั้น ถ้า decompress กลับมามันก็คือ wav อันเดียวกันแล้วครับ

ที่ถูก คือ Audio CD ไม่ใช่ wav ที่อยู่ใน Audio CD ก็ไม่ใช่ wav เครื่องเล่น CD players ไม่รู้จัก wav หรอกครับ wav มันไว้ใช้กะคอมพิวเตอร์, ที่อยู่ใน Audio CD คือ PCM และที่อยู่ใน wav ก็คือ PCM

แล้วก็ทำไม Audio Phile ถึงชอบใช้ EAC ทำ wav+cue sheet แทนการทำ Image จาก Nero เนื่องจาก EAC มันสามารถอ่านพวก gap, upc/isrc, cd-text ได้สมบูรณ์ครับรวมถึง error correction ฯลฯ เอาเป็นว่ามันชัวร์ละกันครับว่า 1:1 แน่นอน"

credit จาก overclockzone(ไม่ได้เก็บชื่อคนพิมพ์เอาไว้)+wiki

ออฟไลน์ peporing

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 มิถุนายน 2009 เวลา 10:39 น. »
 :m (42):ขอบคุณมากๆเลยครับ เคยพยามปรับหลายครั้งแต่อ่านของที่อื่นแล้วไม่เข้าใจ แต่ลองทำตามในกระทู้นี้แล้ว แจ่มเลยครับ :m (76):

ออฟไลน์ keeratikul

• TAC
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 มิถุนายน 2009 เวลา 11:07 น. »
อืมอย่างที่เพื่อนๆอธิบายเรื่อง windows + follbar มานี่ ยังไม่ได้ลองทำเลยครับ ไม่มีเวลาลองเลย เอาประสพการ์ณมาเล่าหน่อยเรื่อง Mac ละกัน
๑. การที่เอาเสียงที่ RIP ด้วย EAC ใน WAV เล่นด้วยโปรแกรม Follbar โดยที่ยังไม่ได้ปรับแต่งใดๆเลย แล้วจ่ายด้วยสายแสงเข้าที่ accuphase dp 67 ผลสู้การฟังโดยตรงจาก CDP ไม่ได้เลย ในทุกแง่..... เสียงบางลง และมิติแบนลงมากๆ
๒. เอาใหม่ผมลองเอา MacBook Pro เล่นด้วย Itune เพลงเดิม ไฟล์เดิม จ่ายเข้่า accuphase เหมือนเดิม เทียบกับเล่นแผ่นด้วยตัวมันเอง ... ผลคือหูผมยังฟังความแตกต่างไม่ออกแฮะ
๓. เล่นไฟล์เดิมเพลงเดิมด้วย Western Digital ตัว Player ตัวถูกของเค้า จ่ายสายแสงเข้า accphase เหมือนเดิม ฟังออกว่าเสียงบางลง (โปร่งกับบางมันคล้ายๆกันเน๊อะ อยู่ที่ว่าจะบอกว่าชอบหรือไม่ชอบ!) เล็กน้อย แต่ไม่น่าเกลียด บวกด้วยมิติยังดีเหมือนเดิม

ออฟไลน์ tony-t

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันพุธ 12 สิงหาคม 2009 เวลา 22:12 น. »
ผมว่าการทำ Unmapping ให้ผลลัพทางเสียงออกมาดีกว่า การใช้ asio อีกครับ  ผมลองแล้วทั้งสองอย่าง  Unmapping ดีกว่าครับ  ลองอ่านที่นี่ดูครับ วิธีทำ Unmapping  ลองทำดูครับไม่เสียตังส์

http://discoveryhifi.netfreehost.com/viewtopic.php?t=149
MUSIC IS MY LIFE

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันพุธ 12 สิงหาคม 2009 เวลา 23:24 น. »
อ้าว.... อีกหนึ่งวิธีการครับใครใช้ xp อยู่น่าจะลองทำอย่างยิ่ง... แล้วมาบอกเล่าให้ฟังด้วยนะครับ....

ส่วนผมตอนนี้ใช้ vista 64bit อยู่ เคยลองทำ Unmapping ตามที่คุณ discoveryhifi โพสไว้ในกระทู้ที่นี้แหละครับนานแล้ว... รู้สึกว่าไม่มีการเปลี่ยนแปลงครับ อาจจะใช้กับ vista ไม่ได้ หรือ vista ที่ผมใช้มันเป็น vista กุกกู๋หว่า

ส่วนเรื่อง file เพลงที่เล่น ตามความคิดเห็นส่วนตัวจากหูของผมนะครับ ถ้า rip จากแผ่นแล้วมา up sampling จากโปรแกรมข้างนอกอีกที ผมรู้สึกว่ามันได้เสียงมาไม่ถูกต้องเหมือนมันเพิ่มอะไรเข้าไปสักอย่าง เท่าทีลองฟังดูเวลา rip แผ่นจากโปรแกรม eac    rip เป็น Image+cue sheet แล้วเล่นจาก cue sheet โดย foobar   จะให้เสียงที่ดีกว่า .wav ขึ้นมานิดหนึ่ง

ถ้าใช้ WASAPI แนะนำตั้ง buffer length ที่ 1000ms

ถ้าใช้ asio แนะนำ ติกใช้ Dither (slow) ตั้ง buffer size ที่ 512 sample ถ้าน้อยกว่านี้ผมรู้สึกว่าเสียงมันจะจัดไปอ่ะครับ

เป็นความคิดเห็นส่วนตัวจากหูของผมนะครับ และเท่าที่ผมรู้

เพื่อนๆคนไหนมีวิธีการอย่างอื่นช่วยมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับว่าแต่ละคนชอบใช้กันแบบไหน..... :m (88):

ออฟไลน์ noom888

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 13 สิงหาคม 2009 เวลา 15:26 น. »
upsampling ไฟล์เพลงทิ้งไว้ก่อน  เสียงดีกว่าแบบ Realtime เยอะครับ  แต่เสียเวลามานั่งทำและเปลือง HDD มาก

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 13 สิงหาคม 2009 เวลา 20:18 น. »
^^
ลองหาโปรแกรม sony sound forge มาใช้ดูนะครับ เลือกใช้ฟังก์ชั่น batch converter มันจะทำงานตามขบวนการที่เราเลือกไว้ เช่นเลือกขบวนการ bit-depth converter เป็น  24bit + Resample เป็น 88.2kHz      แล้วเราก็เอาไฟล์มาใส่ใน batch หลายๆไฟล์ กี่ไฟล์ก็ได้ แล้วมันจะจัดการภายในครั้งเดียวจบเลยครับ...  :m (86):

เคยแปลงฟังเทียบกับโปรแกรม DVD-Audio Solo ฟังหาความต่างไม่ออกครับอันไหนดีกว่ากัน.... :m (88):

Re: เล่นเพลงจากคอมโดยโปรแกรม Foobar และ cPlay
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 10 ธันวาคม 2009 เวลา 20:01 น. »
มาแนะนำโปรแกรมเล่นเพลงเพิ่มอีกหนึ่งตัวครับ cPlay น่าสนใจมากผมฟังดูเทียบกับ foobar+asio4all,wasapi แล้วรู้สึกเสียงดีกว่าแต่ความคล่องตัวในการเล่นเพลงจะสู้โปรแกรมอื่นไม่ได้เลย มีข้อจำกัดเยอะ จะเล่นได้จากไฟล์เพลงที่เป็น  .flac  .wav และ cue sheet ที่ทำเป็น playlist เท่านั้นจะลากมาใส่เลยก็ไม่ได้ แถมหน้าตาโคตะระเห่ยเลยครับ..  พอดีไปหาอ่านข้อมูลจากเวปอื่นมาแล้วมาลองใช้ดู เสียงที่ได้จากหูของผม ดีที่สุดที่เคยลองใช้โปรแกรมอื่นมาเลยครับ..

โหลดโปรแกรมจากที่นี้ครับ     http://cicsmemoryplayer.com/index.php?n=CPlay.Download
จะมีไฟล์โปรแกรมเป็น sse2, sse3, ssse3, sse4 เลือกโหลดโดยเอาโปรแกรม cpuz มาดู เลือกโหลดไฟล์ที่เป็น instruแtionc สูงสุดของ cpu เราก็จะดีเลยครับ

ถ้าเป็น soundcard ที่  support asio อยู่แล้วก็ใช้ได้เลย   แต่ถ้าไม่ support  ร่วมทั้ง ext dac ด้วย ก็ต้องไปโหลดเอา asio4all มาติดตั้งด้วยครับ

cPlay Features    http://www.cicsmemoryplayer.com/index.php?n=CPlay.Features
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 25 เมษายน 2010 เวลา 20:05 น. โดย MachineX »

Re: เล่นเพลงจากคอมโดยโปรแกรม Foobar และ cPlay
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 10 ธันวาคม 2009 เวลา 20:10 น. »
การตั้งค่าโปรแกรมและการใช้งาน ถ้าผิดหลักการผิดวิธีเพื่อนๆที่รู้ช่วยเข้ามาแก้ไขด้วยนะครับ…

เมื่อติดตั้งโปรแกรมเสร็จ เปิดโปรแกรมขึ้นมาให้เลือกไฟล์เพลงเข้ามาก่อนแล้วค่อยเข้าไปตั้งค่าครับ โดยกดไอคอน cPlay ตรงมุมล่างซ้าย จะขึ้น cPlay setting ขึ้นมา

กดที่ asio4all v2 setting แล้ว    asio4all device จะเด้งขึ้นมาทำการเลือก device ที่เราใช้   วิธีการเหมือนกระทู้ช้างบนครับ ถ้าเป็น asio4all จะ channel mapping ไม่ได้  โดยจะได้เป็นค่า default

ตั้งค่าตามที่เวปเขาแนะนำไว้ก่อน...เลยครับ

sound card  เซ็ตที่ 48k ตามที่เวปแนะนำ   แต่ถ้าเป็น ext dac ที่ผมใช้ ผมเลือกที่ 44.1k  ผมชอบมากกว่าครับ

แล้วอย่าลืมติ๊กเลือก AWE  ด้วยนะครับ จะเป็นการให้โปรแกรมอ่านจาก ram (cpu -> ram)     ที่ต่างจาก foobar ก็ตรงนี้ด้วย   foobar จะอ่านจาก hdd (cpu -> ram -> hdd)     ไม่รู้เข้าใจถูกรึเปล่า… 5555   :m (11):

ส่วนรุ่นของการติดตั้งโปรแกรมจากการทดลองมั่วดู... :m (62):   ssse3 จะเหมาะกับการใช้ Resampler SoX,    sse4 จะเหมาะกับการใช้ Resampler SRC จากการฟังของผมนะครับ...

cPlay Guide    http://www.cicsmemoryplayer.com/index.php?n=CPlay.Guide

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 20 พฤษภาคม 2010 เวลา 23:11 น. โดย MachineX »

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 10 ธันวาคม 2009 เวลา 20:19 น. »
ถ้าเล่นไฟล์เพลงที่เป็น .flac  .wav  โดยตรงจะเล่นได้ที่ละไฟล์    ถ้าจะเล่นหลายเพลงหรือเป็นอัลบั้มเพลงจะต้องสร้าง play lists ซึ้งเป็น cue sheet  ขึ้นมา  โดยเอาไฟล์  .flac  .wav  มาทำ

โดยใช้โปรมแกรมที่เวปเขาแนะนำ  http://www.cicsmemoryplayer.com/index.php?n=CPlay.CueSheets

cPlaylist Editor   จะเลือกไฟล์ที่เป็น .flac  .wav  มาทำและจัดเรียงได้ตามต้องการ    จะได้ playlist เป็น cue sheet

Cue Creator   จะจัดการกับไฟล์  .flac  .wav  ทั้งหมดที่อยู่ใต้ folder ที่เราเลือกทำเป็น playlist  cue sheet ให้แบบครั้งเดียวเลย

แล้วก็ eac ใช้ rip แผ่น ทำเป็น cue sheet ด้วยก็ได้   แต่เท่าที่ผมลองเอา cue sheet จาก eac ลองเล่นดูจะเกิดปัญหาคือมันจะเล่นเพลงแรกอยู่เพลงเดียว  ผมลองแก้ปัญหาแบบถึกๆโดยเปิดจาก  notepad เข้าไปแก้ cue sheet     เขียนเพิ่ม .flac   .wav ตามประเภทของไฟล์เพลงในบรรณทัด TITLE ลงไปตรงหลังชื่อเพลงในเครื่องหมายฟันหนู “  “      และถ้ามี INDEX 00 อยู่ก็ลบบรรณทัด  INDEX 00 ออกทั้งบรรณทัดและที่ซ้ำกันอยู่ออกให้หมด  ก็เล่นได้เป็นปกติครับ

จะยุ้งยากตอนทำ playlist  cue sheet ตอนแรกครับ..  เมื่อทำเสร็จและคล่องแล้วจะ  :m (6):  เลยครับ.. หรือเซ็ตให้ cPlay เป็นโปรแกรม default  อ่าน cue sheet  ดัเบิ้ลคลิกแล้วเล่นเลยก็จะช่วยให้คล่องตัวขึ้นมาอีกครับ..

ผมก็ไม่ได้รู้อะไรมากเกี่ยวกับการตั้งค่าและการใช้โปรแกรม เพิ่งจะเริ่มใช้ครับ..  เพื่อนๆคนไหนที่ใช้อยู่แล้วรู้ ช่วยเข้ามาแนะนำแก้ไขเพิ่มเติมด้วยนะครับ…….  :m (88):

cPlay Forum      http://www.audioasylum.com/forums/pcaudio/messages/2/27041.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 11 เมษายน 2010 เวลา 19:56 น. โดย MachineX »

ออฟไลน์ 0019

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 10 ธันวาคม 2009 เวลา 22:49 น. »
ขอถามนอกเรื่องไปนิด คือ อยากรู้ว่าใช้โปรแกรมอะไรไรท์ไฟล์เพลง flac ลงเป็น audio cd กันครับ  :m (54):
Player: PC (AMD A6) , Mac mini (late 2009) || USB cable: Custom made from Canare  || DAC: Teac UD-H01 || Audio cable: Audio GD Pink || Int amp: LA Audio V1 , NAD C356bee || Speaker cable: No name || Speaker: Polk Audio RTi A1

ออฟไลน์ huat

• คุ้นคิดกับสิ่งที่ตัวรักจะทำได้ดี,เครียด ผมจะเสียใจทุกครั้งที่ใช้อารมณ์
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 10 ธันวาคม 2009 เวลา 23:16 น. »
ได้ความรู้มาเลยครับ :m (17): :m (17): :m (17):
ตอนนี้ผมเล่นทั้ง foolbar และ itune ครับ ขึ้นกับว่า file ที่ได้มาเป็นแบบไหน :m (1): :m (1): :m (1):

แต่ตอน   rip ผมใช้ itune ครับ ผมว่ามันสะดวกดี :m (66): :m (66): :m (66):

ตอนนี้อยากลอง MAC ดูนะครับ ผมว่าอยากลองเปลี่ยนบ้างเล่น windows นานแล้วอยากลองหาอะไรใหม่ใหม่มาใส่บ้าง เห็น mac mini เดียวนี้ราคาลงมาเยอะเลยครับ

ไม่ทราบว่า มี foolbar สำหรับ Mac หรือเปล่าครับ หรือ itune เล่น file flac ลำบากหรือเปล่าครับ อยากรู้จัง :m (14): :m (14): :m (14):
คิดว่าน่าจะเรียบเร้อยแล้วครับ ,System ล่าสุด ครับ
Ipod dock(digital out): ONKYO ND-S1
Music Server: duo atom D510, OS:windows XP, Technology:remote desktop from mac + hiface usb to bnc http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=5502.0
Program : Foorbar+ ASIO <---ต้องขอขอบคุณ คุณ machineX ด้วยครับที่สอนวิธี set ,itunes ของ steve jobs
cd transport:CD-Pro2 พี่ Big  , หัวอ่าน: cd-pro2LF  ประกอบ โดย พี่ ปู(MZ5)<--bass กังวาลอย่างไงไม่รู้ รายละเอียดดีมากครับ ไหลลื่นดี
DAC:audio-gd ref 7 (ตัว top ของ audio-gd ต้องนี้ เมืองไทยมีสองตัว)<-- เสียงดีจริงจริง
pre:dared ตัว top
power amp mono block ขับกลางแหลม : dared 300b monoblock
power amp  ขับ Sub ต่อเอง : gain clone 40 watt from "นัฐพงศ์ kit"<-- เดินสาย input output ด้วยสาย home grown ร้านหมูหวาน
ลำโพง horn limited edition TAA
สายลำโพง สายตัดขาย ตัว top ของ tranperent
ตัวรองลำโพง skeet ของ linn <--ต้องขอขอบคุณเฮียเม้งด้วยครับที่แนะนำ
กระบะทรายใครใช้ amp หลอด ไม่ควร พลาด เลยนะครับ ราคามิตรภาพ เสียงเหมือน มัน clear มากขึ้นนะ<--ขอบคุณน้าJazzที่ทำของดีดีออกมา
สาย Digital compass bnc->bnc (ระหว่าง hiface กับ dac) ,OYAIDE FTVS-910 110 ohm (ระหว่าง cd player กับ DAC)<--ขอบคุณbambam01
ชั้นวาง KTT ขอบคุณพี่ศักดิ์ เพิ่งรู้ว่าคนบ้านใกล้เรือนเคียง ทำของดีดี ราคาเหมาะสม ออกมา สั่งทำได้ด้วยนะครับ
ขอบคุณ Admin พี่เขียง ที่ทำ webboard ดีดี ที่ให้ผมแสวงหาความรู้ เพิ่งรู้ว่าบ้านเกิดพี่กับผม อยู่ตรงข้ามกัน ขอบคุณจริงจริงครับ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันศุกร์ 11 ธันวาคม 2009 เวลา 00:00 น. »
ขอถามนอกเรื่องไปนิด คือ อยากรู้ว่าใช้โปรแกรมอะไรไรท์ไฟล์เพลง flac ลงเป็น audio cd กันครับ  :m (54):
ถ้าเอาแบบง่ายไม่ต้องอะไรมากก็ Easy CD-DA Extractor ก็ได้ครับ

แต่ที่ผมทำจะเอาไฟล์ flac มาแปลงกลับเป็น wav ก่อนโดยตัวโปรแกรม FLAC   http://flac.sourceforge.net/download.html

แล้วทำเป็น cue sheet     จากโปรแกรมข้างบนก็ได้ครับ cPlaylist Editor, Cue Creator  แล้วเอาไปไรท์ลงแผ่นโดย EAC ครับ..

ถ้าเป็นไฟล์ flac ที่โหลดบิตมาแล้ว rip ด้วยโปรแกรม EAC และมี cue sheet มาด้วยต้องแปลงไฟล์ flac เป็น wav ก่อน เอาไว้ที่ folder เดิม    แล้วเอา cue sheet ไปใช้ไรท์ลงแผ่นครับ...

ออฟไลน์ SuperToMMo

• intendant
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันเสาร์ 12 ธันวาคม 2009 เวลา 11:15 น. »
ถ้าเอาแบบง่ายไม่ต้องอะไรมากก็ Easy CD-DA Extractor ก็ได้ครับ

แต่ที่ผมทำจะเอาไฟล์ flac มาแปลงกลับเป็น wav ก่อนโดยตัวโปรแกรม FLAC   http://flac.sourceforge.net/download.html

แล้วทำเป็น cue sheet     จากโปรแกรมข้างบนก็ได้ครับ cPlaylist Editor, Cue Creator  แล้วเอาไปไรท์ลงแผ่นโดย EAC ครับ..

ถ้าเป็นไฟล์ flac ที่โหลดบิตมาแล้ว rip ด้วยโปรแกรม EAC และมี cue sheet มาด้วยต้องแปลงไฟล์ flac เป็น wav ก่อน เอาไว้ที่ folder เดิม    แล้วเอา cue sheet ไปใช้ไรท์ลงแผ่นครับ...

เอาไฟล์มาแล้วผมชอบแตกเลยอ่ะพี่วิน ไม่งั้นมันอินเสิร์ตรูปไม่ได้อ่ะครับ
A/V MAIN SYSTEM: LG 55UB700T/NVIDIA SHIELD Android TV/Linn Majik DS-I/Canary 4S8/Linn Majik 140
STUDIO: Macbook Air Mid 2011/ES9028PRO DAC/Cardas Cross IC/Accuphase E-213/Nordost Blue Heaven SC/JBL 4312M II
MOBILE AUDIO: Pixel XL/iPod nano/B&W P5