ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นเพลงจากคอมโดยโปรแกรม Foobar และ cPlay  (อ่าน 65601 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0019

• ชอบคุยมาก
Re: เล่นเพลงจากคอมโดยโปรแกรม Foobar และ cPlay
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันจันทร์ 14 ธันวาคม 2009 เวลา 20:40 น. »
เจอปัญหาจาก foobar ครับ ผมเล่นไปสักพักแล้วมันชอบมีเสียงรบกวน ต้องกด pause แล้วเล่นต่อก็จะหายไปสักพัก แล้วก็มาใหม่ เล่นโดยใช้ asio ส่งสัญญาณทาง optical เข้าแอมป์ครับ อ้อ ลองเล่นจาก kmplayer ไม่เจอปัญหานี้ครับ   :m (47):
Player: PC (AMD A6) , Mac mini (late 2009) || USB cable: Custom made from Canare  || DAC: Teac UD-H01 || Audio cable: Audio GD Pink || Int amp: LA Audio V1 , NAD C356bee || Speaker cable: No name || Speaker: Polk Audio RTi A1

ออฟไลน์ MachineX

• คุยเก่งมาก
Re: เล่นเพลงจากคอมโดยโปรแกรม Foobar และ cPlay
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันจันทร์ 14 ธันวาคม 2009 เวลา 21:16 น. »
 :m (52):... ตั้ง ASIO Buffer Size ไว้เท่าไรครับ...   ลองลากปรับไปขวามือสุดดูครับ (2048 samples) ว่ายังเป็นอยู่เปล่า...    :m (14):
** เดินไม่เดียวดาย...**

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันพุธ 16 ธันวาคม 2009 เวลา 06:53 น. »
:m (52):... ตั้ง ASIO Buffer Size ไว้เท่าไรครับ...   ลองลากปรับไปขวามือสุดดูครับ (2048 samples) ว่ายังเป็นอยู่เปล่า...    :m (14):

ยังเป็นอยู่ครับ เดี๋ยวเย็นนี้จะลองใหม่ เอา asio ออกเลยว่าจะหายไหม  :m (38):
Player: PC (AMD A6) , Mac mini (late 2009) || USB cable: Custom made from Canare  || DAC: Teac UD-H01 || Audio cable: Audio GD Pink || Int amp: LA Audio V1 , NAD C356bee || Speaker cable: No name || Speaker: Polk Audio RTi A1

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันพุธ 16 ธันวาคม 2009 เวลา 14:23 น. »
ถ้าเอาออกแลัวหาย แล้วใช้ vista อยู่ ลองใช้ wasapi ดูนะครับ   ช่วงหลังๆ ก่อนมาใช้ cPlay ผมก็ใช้แต่ wasapi  ถ้า run ตอนแรกแล้วขึ้น devive unsupport 24bit ก็ไปเปลี่ยนตรง output data format เป็น 16 bit    เผื่อจะใช้ได้ .. :m (88):

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันพุธ 16 ธันวาคม 2009 เวลา 15:56 น. »
ส่วนโปรแกรม cPlay ได้หาอ่านข้อมูลแล้วทดลองเล่นแบบมั่วไป...  :m (11):

ได้ทำการ under clock cpu   โดยปรับลดตัวคูณ cpu ให้เป็นค่าต่ำสุดเป็น 6 (6-7.5),ปรับลด Vcore, ปรับลด bus speed, และปรับลดการทด ram ให้เป็น 1:1  ..... :m (8): เสียงมันดีขึ้นอีกอ่ะ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 27 มิถุนายน 2010 เวลา 17:37 น. โดย MachineX »

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 ธันวาคม 2009 เวลา 21:29 น. »
ถ้าเอาออกแลัวหาย แล้วใช้ vista อยู่ ลองใช้ wasapi ดูนะครับ   ช่วงหลังๆ ก่อนมาใช้ cPlay ผมก็ใช้แต่ wasapi  ถ้า run ตอนแรกแล้วขึ้น devive unsupport 24bit ก็ไปเปลี่ยนตรง output data format เป็น 16 bit    เผื่อจะใช้ได้ .. :m (88):

ต้องเปลี่ยนเป็น wasapi อย่างที่แนะนำครับ ขอบคุณมากครับ   :m (31):

ออฟไลน์ huat

• สมาชิกอาวุโส
  • คุ้นคิดกับสิ่งที่ตัวรักจะทำได้ดี,เครียด ผมจะเสียใจทุกครั้งที่ใช้อารมณ์
Re: เล่นเพลงจากคอม โดยโปรแกรม Foobar+(asio4all,wasapi,ks)
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันเสาร์ 19 ธันวาคม 2009 เวลา 19:01 น. »
สังเกตดูถ้าปรับถูกต้อง เมื่อติ้กโชว์  device  ที่เราใช้งาน ตัวเลื่อนที่ ASIO Buffer Size จะทับอยู่กับเงาสีฟ้าครับ

จะทับอยู่กับเงาสีฟ้าเนี้ยมันอะไหล่หรือครับ อ่านแล้วไม่เข้าใจ :m (21): :m (21): :m (21):
คิดว่าน่าจะเรียบเร้อยแล้วครับ ,System ล่าสุด ครับ
Ipod dock(digital out): ONKYO ND-S1
Music Server: duo atom D510, OS:windows XP, Technology:remote desktop from mac + hiface usb to bnc http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=5502.0
Program : Foorbar+ ASIO <---ต้องขอขอบคุณ คุณ machineX ด้วยครับที่สอนวิธี set ,itunes ของ steve jobs
cd transport:CD-Pro2 พี่ Big  , หัวอ่าน: cd-pro2LF  ประกอบ โดย พี่ ปู(MZ5)<--bass กังวาลอย่างไงไม่รู้ รายละเอียดดีมากครับ ไหลลื่นดี
DAC:audio-gd ref 7 (ตัว top ของ audio-gd ต้องนี้ เมืองไทยมีสองตัว)<-- เสียงดีจริงจริง
pre:dared ตัว top
power amp mono block ขับกลางแหลม : dared 300b monoblock
power amp  ขับ Sub ต่อเอง : gain clone 40 watt from "นัฐพงศ์ kit"<-- เดินสาย input output ด้วยสาย home grown ร้านหมูหวาน
ลำโพง horn limited edition TAA
สายลำโพง สายตัดขาย ตัว top ของ tranperent
ตัวรองลำโพง skeet ของ linn <--ต้องขอขอบคุณเฮียเม้งด้วยครับที่แนะนำ
กระบะทรายใครใช้ amp หลอด ไม่ควร พลาด เลยนะครับ ราคามิตรภาพ เสียงเหมือน มัน clear มากขึ้นนะ<--ขอบคุณน้าJazzที่ทำของดีดีออกมา
สาย Digital compass bnc->bnc (ระหว่าง hiface กับ dac) ,OYAIDE FTVS-910 110 ohm (ระหว่าง cd player กับ DAC)<--ขอบคุณbambam01
ชั้นวาง KTT ขอบคุณพี่ศักดิ์ เพิ่งรู้ว่าคนบ้านใกล้เรือนเคียง ทำของดีดี ราคาเหมาะสม ออกมา สั่งทำได้ด้วยนะครับ
ขอบคุณ Admin พี่เขียง ที่ทำ webboard ดีดี ที่ให้ผมแสวงหาความรู้ เพิ่งรู้ว่าบ้านเกิดพี่กับผม อยู่ตรงข้ามกัน ขอบคุณจริงจริงครับ

ออฟไลน์ Redrum

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันเสาร์ 19 ธันวาคม 2009 เวลา 19:17 น. »
พี่ MachineX  มาแปลกแฮะปกติเค้า overclock กัน พี่เล่น underclock

ของผมเล่น overclock ดีนะที่ไม่เอาคอมไปเล่นเพลงด้วยไม่งั้นถ้ามันมีผลเรื่องเสียงจริงคงตัดสินใจลำบากว่าจะ overclock or underclock ดี  :m (14):

ตอนนี้เป็น Broker ขายอสังหาอยู่

ใครสนใจจะซื้อหรือขายอสังหาริมทรัพย์ติดต่อได้นะครับ

ออฟไลน์ jokemy

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันเสาร์ 19 ธันวาคม 2009 เวลา 21:13 น. »
Cplay เสียงดีสุดแล้วครับมาคอนเฟิม :m (13):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 19 ธันวาคม 2009 เวลา 21:26 น. โดย jokemy »

ออฟไลน์ PoE

• สงสัยหูจะวินเทจ ^ ^"
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันอาทิตย์ 27 มิถุนายน 2010 เวลา 10:37 น. »
พี่ ๆ น้า ๆ ขอขุดกระทู้หน่อยนะ  :m (3):

ถ้าใช้คอมฯ เป็นต้นทางต้องทำไงบ้างอ่ะคับ  :m (53):
• สิ่งที่ฉันคิด • สิ่งที่ฉันฝัน • สิ่งที่ฉันเฝ้ารอ • หรือสิ่งที่ฉันพอใจ •

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันอาทิตย์ 27 มิถุนายน 2010 เวลา 16:51 น. »
ผมก็ไม่ค่อยรู้อะไรลึกมากนะครับ  เอาตามที่ผมลองเล่นแบบมั่วๆตามที่ผมเข้าใจนะคร๊าบ..  :m (57):

ส่วนมากข้อมูลผมดูมาจากที่นี้ครับ http://brutus.audioasylum.com/cgi/t.mpl?f=pcaudio&m=27041 จริงๆก็อ่านไม่ค่อยเข้าใจหลอกครับภาษาอังกฤษไม่แข็งแรง   :m (88):

ถ้ามีโอกาสแล้วประกอบคอมใหม่แนะนำให้ซื้ออุปกรณ์หลักประมาณนี้นะครับ
1.   Intel Core i3-530
2.   Gigabyte GA-H55M-UD2H (ลายปริ้นมันจะหนากว่าชาวบ้านเขาเท่าตัว ถ้าเชื่อเรื่อตัวนำไฟฟ้า ตัวนำสัญญาณ อันนี้น่าจะokกว่า ผมก็มีของ asus เหมือนกันลองแล้วผมชอบของ Gigabyte มากกว่า)
3.   Kingston ValueRam DDR3-1333 @1GB
        PSU ก็ของ Antec 450w ขึ้นไป  ตัวใหญ่ขึ้นไปก็น่าจะดีกว่าไม่ใช้ว่ามันกินไฟเยอะมันกินแค่กะจิดเดี๋ยวเองแต่แนวโน้ม PSU วัตต์เยอะแนวโน้มเมื่อ take load ต่ำๆแล้ว noise มันจะน้อยกว่าทำให้เสียงดีขึ้น ผมใช้ 850w อยู่ครับ
        HDD ก็เอาเป็นเกรด server ของ Seagate Barracuda ES.2 ก็ดีนะผมใช้อยู่ 1T ถ้ามีตังต์ก็เล่น ssd ไปเลยครับ
http://www.computeraudiophile.com/content/Computer-Audiophile-Suggested-Hardware-List

ส่วนจะเล่นแบบ soundcard ปล่อย analog ออกมาเลย    หรือ    Ext Dac ต่อจาก usb คอมโดยตรงเลย    หรือ    ใช้ Internal Interfaces (พวก soundcard มาปล่อย digital)   External Interfaces ก็มีออกมาขายเริ่มเยอะเลย

แต่ละอย่างก็มีแนวทางเล่น เลือกให้เหมาะกับเรา งบประมาณของเรา

แต่ถ้ามีคอมอยู่แล้วไม่อยากเสียเงิน  เอาเงินไปซื้อ dac ดีกว่า..หรือซื้อ soundcard   ลองทำการ Underclock คอมดูนะครับ(ไป set bios กับ Disable service,device ที่ไม่ได้ใช้เท่าที่จะทำได้) เสียดีขึ้นเยอะเลย ดูเหมือนว่าเสียงจะหนาขึ้นต่อเนื่องขึ้น
http://www.cicsmemoryplayer.com/index.php?n=CMP.07Optimisations
http://www.cicsmemoryplayer.com/index.php?n=CMP.06BIOS

ผมมีความรู้สึกว่ายิ่งทำให้คอมกินไฟน้อยลงเท่าไรเสียก็ยิ่งดีขึ้น

คอมของผมก็ยังใช้ core2  ram ddr2 อยู่เลยครับ แต่เล่นแค่ Internet loadbit ดูหนังที่ load มา..   :m (41):   เลย Underclock ได้มากหน่อย   แล้วก็การ์ดจอถ้าจำเป็นต้องใช้เอาตัวต่ำๆไว้ก่อนกินไฟน้อยที่สุดนะครับ

ข้อมูลนี้เชื้อถือไม่ค่อยจะได้นะครับ ผมก็ลองไปมั่วๆและตามที่ตัวเองเข้าใจ

เพื่อนๆคนไหนมีประสบการณ์ด้านนี้เขามาคุยมาเล่าให้ฟังหน่อยครับ  จะถูกจะผิดก็ช่างมันเถอะ  จะอุปทานหรือไม่ก็ช่างมันเหอะ  มาคุยกันแบบฮาๆดีกว่า.....  :m (25):   และผู้รู้ เพื่อนๆที่รู้ ด้วยนะครับ...  :m (88):

ออฟไลน์ น่ารัก

• ๛๏➹nΨ✔wล♪๏๛™ $☺ñgGÙ®Ú♭ฉลิมกรุ♩ ສະບາຍດີ
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันอาทิตย์ 27 มิถุนายน 2010 เวลา 17:11 น. »
มาช่วยเสริม เขาว่าคอมที่ใช้ เสป็คขั้นต่ำ Core2Duo ขึ้นไปก็โอเค
โปรแกรม cicsmemoryplayer ก็เสียงดีจริงๆนะ
แต่ผมใช้ foobar ง่ายหน่อยอิอิ ตอนนี้ก็เล่นกับ foobar เอา
ระหว่าง ks กับ asio ,asio จะ ออกแนว audiophile ks จะออกแนว music lover
ฟังสบายขึ้นเยอะเลยตอนนี้ใช้ ks
.
.

ออฟไลน์ bt5000

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 01 กรกฎาคม 2010 เวลา 11:49 น. »
ทำ List cue ของ file flac ทำยังไงครับ จะได้ฟังได้ทีละหลายๆ เพลง
ความสุขอยู่ที่การเดินทาง...มิใช่เป้าหมาย

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 01 กรกฎาคม 2010 เวลา 20:01 น. »
ผมใช้ cPlaylist Editor อยู่ครับ เลือกเพลงที่มีอยู่ ตามใจชอบ เอามาทำ cue sheets ได้ครับ

http://www.cicsmemoryplayer.com/index.php?n=CPlay.CueSheets

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันศุกร์ 02 กรกฎาคม 2010 เวลา 14:17 น. »
ขอบคุณครับ

เครื่อง cMP มีใครใช้อยู่บ้างครับ ต้องสั่งประกอบหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 02 กรกฎาคม 2010 เวลา 14:20 น. โดย bt5000 »
ความสุขอยู่ที่การเดินทาง...มิใช่เป้าหมาย

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันพุธ 04 สิงหาคม 2010 เวลา 15:20 น. »
มามั่วต่อ...   :m (50):

การปรับแต่งการทำงาน cpu ให้กับโปรแกรม cPlay, foobar ให้เป็น Realtime เพื่อเพิ่มความสำคัญให้กับการประมวลผล

C:\Windows\System32\cmd.exe /C START "" /Realtime "C:\Program Files\cics Play\cicsPlay.exe"

C:\Windows\System32\cmd.exe /C START "" /Realtime "C:\Program Files\foobar2000\foobar2000.exe"

ในเครื่องหมาย "           " จะเป็นที่อยู่ของโปรมแกรมนะครับ

ก็ทำการคลิกขวาที่ตัวโปรแกรม shortcut หน้า desktop      ไปที่ Properties\ shortcut

แล้วก๊อปคำสั่งข้างบนไปใส่แทนในช่อง Target

ส่วนในช่อง Start in:  จะต้องว่างไว้   ถ้ามีอะไรอยู่ก็ลบออกครับ

แล้วกด ok ไอคอนโปรแกรมจะเปลี่ยนเป็นไอคอนสีดำๆ  ก็ทำการเข้าไปเปลี่ยนไอคอนใหม่ตามใจชอบอีกทีครับ...

เมื่อเล่นโปรแกรมจากหน้า desktop ทำการเช็คที่ Start Task Manager\Processes        คลิกขวาที่ตัวโปรแกรม ไปที่ Set Priority จะอยู่ที่ Realtime

เสียงที่ได้จากหูของผมชุดของผม win7 64bit  จะเคลียร์ขึ้นมานิดหนึ่ง   ลองดูครับไม่เสียตังต์เผื่อชอบแนวเสีย...   ถ้าไม่ชอบก็ลงทับใหม่อีกครั้งก็กลับมาเหมือนเดิมแล้วครับ

วิธีการนี้ก็เอามาจากเว็ปที่ทำ PC Transport ครับ.   แต่ถ้าเปิดโปรแกรมอื่นขึ้นมาด้วยอาจทำให้โปรแกรมนั้นค้างได้ถ้า cpu ความสามารถไม่พอ

ถ้าใครที่รู้ แล้วมีวิธี Set Priority  Realtime  ที่ดีกว่าช่วยเข้ามาเพิ่มเติมด้วยนะครับ..     :m (72):

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันพุธ 04 สิงหาคม 2010 เวลา 15:31 น. »
ผมกะลังจะเริ่ม...

อยากทราบว่า NB รุ่นเก่าๆหน่อย ใช้ได้มั้ยครับ?

กะว่า จะซื้อ M2TECH HIFACE มาใช้ .... ต่อเข้า 840C

ทีนี้ กะต่ออีกว่า จะใช้สายสัญญาณ คานารี่ (สายไมค์)มาเข้าหัว RCA ทำเป็นสายดิจิตอล ยาว 5 เมตร

เพราะไม่ต้องการย้าย NB .... เสียงจะหาย หรือ ห่วย มั้ยครับ? :m (11):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ knot

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันพุธ 04 สิงหาคม 2010 เวลา 15:40 น. »

ทีนี้ กะต่ออีกว่า จะใช้สายสัญญาณ คานารี่ (สายไมค์)มาเข้าหัว RCA ทำเป็นสายดิจิตอล ยาว 5 เมตร

ไม่แนะนำครับพี่ มันไม่ได้ออกแบบมาใช้เป็นสาย digital

http://www.avbestbuy.com/catalog/product_info.php?cPath=29_281&products_id=186

5 เมตรรวมหัว 750 บาท

Made in Thailand HIFI
Music Server : Imac AIFF&FLAC (SqueezeServer 7.5)
Power Center : Cleansource-1 upgrade plug & internal wire
Source : Logitech Transporter AKM4396 Extremely Mods
Preamp: Rexdiy Digital Volume
Power: Rex-Amp 300w
Speaker: 2.5 way Transmission Line by Rexdiy

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันพุธ 04 สิงหาคม 2010 เวลา 15:51 น. »
ผมก็ไม่รู้จริงนะครับป๋า ยังไม่เคยเล่นจาก NB เลยครับ..  :m (52):

แต่ผมว่าก็น่า ok นะครับป๋า

ที่ห้องขายของมีคนขาย HIFACE EVO+Cryo SoniKleer USB 2.0 ป๋าไม่ลองไปต่อราคาดูละครับน่าสน...  :m (72):

ผมว่าอย่างป๋าน่าจะเล่นแบบสองหัวเลยดีกว่าครับ ทั้งคอม ทั้ง cdt         ขาย 840C   แล้วไปหา dac ดีๆ  ผมว่าต่อไปมันจะแนวนี้นะครับ...  :m (14):

cdt ผมไม่ใด้เปิดใช้มาสี่ห้าเดือนแล้วครับ   ฟังจากคอมอย่างเดียวเลย...  :m (88):

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันพุธ 04 สิงหาคม 2010 เวลา 15:56 น. »

ไม่แนะนำครับพี่ มันไม่ได้ออกแบบมาใช้เป็นสาย digital

http://www.avbestbuy.com/catalog/product_info.php?cPath=29_281&products_id=186

5 เมตรรวมหัว 750 บาท

อ่า... :m (50):   ได้การแระ :m (3):  :m (3): :m (3): :m (3): :m (3): :m (3):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันพุธ 04 สิงหาคม 2010 เวลา 16:00 น. »
840c ของผมคงขายไม่ได้ครับ... เพราะต้องใช้เป็นเครื่องเล่น CD ด้วย

เพียงแต่ มันมีภาค DAC เลยคันนิดๆ

ผมไม่มีความรู้เรื่องคอมฯเลย โปรแกรมอะไรก็ไม่เป็น ขนาดไรท์แผ่น CD ยังทำไม่เป็น :m (83):

รออารมณ์ กะรอ มันนี่ อยู่ครับ.... :m (16):

« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันพุธ 04 สิงหาคม 2010 เวลา 16:05 น. »
840c ของผมคงขายไม่ได้ครับ... เพราะต้องใช้เป็นเครื่องเล่น CD ด้วย

เพียงแต่ มันมีภาค DAC เลยคันนิดๆ

ผมไม่มีความรู้เรื่องคอมฯเลย โปรแกรมอะไรก็ไม่เป็น ขนาดไรท์แผ่น CD ยังทำไม่เป็น :m (83):

รออารมณ์ กะรอ มันนี่ อยู่ครับ.... :m (16):

ถ้าไม่เน้นเรื่องคุณภาพมาก ฟังสบายๆ ผมแนะำนำใช้ itunes ครับใช้ง่ายสุด ลงใน windows ก็ได้ครับ

ถ้าเป็นผมลองเล่น itunes ก่อน ถ้าเสียงถูกใจก็ไม่ต้องทำอะไร หรือถ้าอยากได้เสียงดีขึ้น และปรับแต่งได้มากขึ้นค่อย
ไปศึกษาเพิ่มและลงโปรแกรมที่มัน advance อย่างที่ คุณ MachineX แนะนำครับ

แนะนำว่าเวลา rip เพลง ให้เก็บเป็น AIFF ครับ

Music Server : Imac AIFF&FLAC (SqueezeServer 7.5)
Power Center : Cleansource-1 upgrade plug & internal wire
Source : Logitech Transporter AKM4396 Extremely Mods
Speaker: 2.5 way Transmission Line by Rexdiy

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันศุกร์ 20 สิงหาคม 2010 เวลา 22:04 น. »
มาเล่าการทดลองมั่วๆให้ฟังต่อ... :m (50):  555

พอดีหลอกขายคอม เอ๊ยไม่ใช้... :m (88):   ขายราคาถูกๆให้เพื่อนร่วมงานไป  ก็เลยได้ทุนไปซื้อคอมตัวใหม่  โดยตั้งใจว่าจะทำเป็น computer audio เป็นหลัก

ไดัไปซื้อ Core i3-530+Gigabyte GA-H55M-UD2H+KINGSTON hyper x DDR3 2GB เอามาใช้ร่วมกับของเก่า HDD Seagate Barracuda ES.2+psu antec 850w(โมเล็กน้อย)+sound card rme hdsp9632(ปล่อย dig xlr)

เป้าหมายแค่อยากเล่นเพลงจากคอมจากไฟล์ 44.1kHz ที่ rip จากแผ่น แล้วได้เสียงที่รู้สึกว่าดีเท่ากับ cdt cec tl51x (โม bybee+สายไฟภายในก่อนเข้าบอร์ด+ฟิวส์ท้าย c3noir+ฟิวส์ภายใน amr+iec ฟูรูเทคทอง)

คือคอมชุดเก่าทำตามวิธีเซ็ต cMP เกือบจะหมดทุกอย่าง พูดถึงเสียงก็ยังสู้ไม่ได้ แต่ที่ชอมเพราะสะดวกแล้วเลือกจัดเพลงได้ตามใจชอบ

ทำการประกอบเส็รจ เซ็ตตาม cMP แนะนำ        เซ็ต bios ทำการ underclock ปรับค่าต่างๆตามเว็ปแนะนำ  เสียงที่ได้ดีกว่าคอมชุดเก่ามาก  เทียบกับ cdt ก็ยังแพ้คะแนนแบบฉิวเฉียด

ก็เลยทำเพิ่มอีกขั้นตามที่เว็ปเขาทำกัน  โดยใช้ psu 2 ตัว  พอดีมี 500w อยู่อีกหนึ่งตัว
ตัวที่หนึ่งเป็น clean psu จ่ายให้เมนบอร์ด Pin24 อย่างเดียว
ตัวที่สอง dirty psu จ่ายให้เมนบอร์ด Pin4, HDD, cdrom และพัดลมทุกตัว
เท่านั้นละครับ... เสียงที่ได้ผมชอบมากๆเลยครับ  ผมชอบมากกว่า cdt อีก...   :m (86):

ข้อด้อยที่เล่นจากคอมคือ ความไหลลื่น  บรรณยากาสของดนตรีที่สู้ไม่ได้  แต่ทำมาถึงขั้นตอนนี้คุณภาพเสียงที่ได้เท่า cdt ที่ผมใช้อยู่จากหูของผมนะครับ...  แค่นี้ผมก็ดีใจแล้วครับ   :m (37):

ส่วนการเล่นไฟล์ที่สูงกว่า 44.1k คอมดีกว่าแผ่น 44.1k จาก cdt อยู่แล้ว

สายไฟ เข้าคอมกับ cdt ใช้ตัวเดียวกัน   สาย dig xlr ออกจากคอมและ cdt ก็เป็นตัวเดียวกันครับ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 22 สิงหาคม 2010 เวลา 12:31 น. โดย MachineX »

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันศุกร์ 20 สิงหาคม 2010 เวลา 23:16 น. »
แสดงว่าภาคจ่ายไฟ นี่สำคัญมากๆ

ถ้าใช้ linear ได้นี รับรองความไหลลื่น แบบ cd คงตามมาแน่นอน

สู้ต่อไปครับ ติดตามอ่านผลงานอยู่ครับ คุณ MachineX

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันเสาร์ 21 สิงหาคม 2010 เวลา 00:21 น. »
จากการทดลองทำ  ตามที่ผมรับรู้ อาจจะถูกหรือผิดก็ได้นะครับ...   :m (66):

ถ้าจะทำให้คอมที่ใช้กันทั่วไปให้เสียงดีนั้นยากพอสมควรเลยครับ  จะต้องทำคอมเอาไว้เล่นเพลงโดยเฉพาะ เพราะต้องไปปรับอะไรอีกหลายอย่างจนไม่สามารถจะใช้ทำงานอย่างอื่นได้สะดวก  และบางโปรแกรมเปิดใช้งานขึ้นมาก็ส่งผมกับโปรแกรมเล่นเพลงด้วย

ต้องทำให้ cpu ทำงานน้อยที่สุด การกินไฟน้อยที่สุด     cpu แรงๆ บอร์ดแรงๆและใช้การ์ดจอแยก   นั้นคงไม่ใช้แน่...

เรื่องความสวยงามของ display นั้นก็เลิกคิดได้เลย     ผมเพิ่งจะเข้าใจว่าทำไมโปรแกรม cPlay มันถึงทำหน้าตาเห่ยๆ   เพราะถ้าจะให้เสียงดีทำแบบสุดๆจะต้อง disanable driver การ์ดจอ  และปรับความละเอียดของสีเป็น 8 bit   ซึ่ง display ของการใช้ windows แทบดูไม่ได้เลย   แต่ตัวโปรแกรม cPlay ยังดูได้เหมือนเดิม  ....มันถูกออกแบบมาเพื่อทางนี้โดยเฉพาะ

ส่วนเรื่องการเซ็ต bios เซ็ตค่า windows จะต้องพอรู้เรื่องคอมพื้นฐาน   ถ้าไม่รู้ ความรู้ทั้งหมดหาอ่านเอาจากในเน็ตนี้แหละครับ   เริ่มแรกผมก็ไม่รู้เรื่องอะไรเลยเกี่ยวกับคอมเหมือนกัน ลง windows ยังต้องโทรเรียกเพื่อนมาลงให้เลยครับ...  :m (11):

ดูแล้วก็วุ้นวายเข้าขั้นเลยครับสำหรับการทำคอมเอามาเล่นเพลงแล้วให้ได้เสียงที่ดี...  แต่ก็มันส์ดีครับ   :m (88):

ยังมีแนวทางอื่นที่อาจง่ายกว่านี้และดีกว่ายังไงก็เลือกให้เหมาะสมกับตัวเรา  และราคา     ยังไงก็ฟังเพลงเดียวกันอยู่แล้ว......ครับ     :m (42):

ออฟไลน์ peporing

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันเสาร์ 21 สิงหาคม 2010 เวลา 00:32 น. »
ยังงี้ถ้าเปลี่ยนสายไฟ มีผลแน่ๆเลย :m (28):

สำหรับผมเองที่เพิ่งเริ่มเล่น file เพลง รู้สึก happy ดีครับ สะดวก ง่าย แค่เล่น lossless ผ่าน usb ไปเข้า dac เสียงก็พอใจระดับนึงแล้ว แต่รู้สึกเสียงมันจออกใสๆ ดิจิตอลไปนิด ไม่เนียน..
ไว้อนาคตค่อยๆเพิ่ม sound card เช่นพวก musiland แล้วต่อสาย coax น่าจะดีขึ้นไปอีก  :m (80):

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันจันทร์ 23 สิงหาคม 2010 เวลา 00:37 น. »
วันนี้ได้ลองเล่นแบบยาวๆ คิดไว้ก่อนว่าจะเซ็ตตามแบบ cMP แล้วขอให้ใช้เน็ตกับ LoadBit ได้   พอลองใช้ไปไม่ถึงชั่วโมงคอมวูบ... ไปซะงั้น    :m (62):  แต่ใช้เปิดเพลงอย่างเดียวเล่นทั้งวันไม่เป็นไร ok เลยครับ.. :m (73):   สงสัยต้องทำเอาไว้ฟังเพลงอย่างเดียวจริงๆแล้ว...  :m (50):

จากที่รับรู้ถ้าทำตาม cMP จะใช้ทำอย่างอื่นแทบไม่ได้เลย  เพราะจริงๆเว็ปเขาก็ทำไว้เล่นเพลงกันอย่างเดียว    :m (88):

งานเข้าอีกแล้วตรู... ต้องหาคอมมาอีกตัว  คอมตัวเก่าก็ดันขายไปแล้ว...   :m (47):

ยังงี้ถ้าเปลี่ยนสายไฟ มีผลแน่ๆเลย :m (28):

อาจเป็นเรื่องประหลาด...   ประมาณครึ่งปีแล้วไม่รู้ผมนึกยังไงไปเอาสายไฟที่ใช้กับ cdt   oyaide tunami แล้วเอาไปเสียบที่คอม...... เรียบร้อยเลยครับ...เฝ้าบอร์ดสอยมือสองโลด  :m (72):

แต่ยังไงถ้าจะเล่นเพลงจากคอมให้ได้คุณภาพที่ดีขึ้นมาหน่อยแนะนำให้ใช้สายไฟที่มีคุณภาพหน่อยนะครับ...ไม่ใช้สายไฟที่แพงนะครับ เอาพอดีๆ       มันเป็นเรื่องปกติท่าจะทำคอมให้ฟังเพลงได้ดีหน่อย  เว็ปต่างประเทศทางนี้ทั่วไปจะเป็นหัวข้อหลักต้นๆเลยครับ   แต่ไม่ต้องเพี้ยนแบบผมก็ได้นะคร๊าบ....  :m (26):

ออฟไลน์ nutsaint

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันจันทร์ 23 สิงหาคม 2010 เวลา 00:47 น. »
ผมแนะนำ 2 อย่างครับ
1. ลองหากรองไฟที่ต่อจากท้ายเครื่อง เช่้น Dreampower Audio Clef Image Plus หรือ Magnet NFC มาต่อท้ายเครื่องคอมดูครับ
2. หาก Underclock เครื่องแล้ว ลองถอดพัดลมทั้งหมดออกดูครับ

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันอาทิตย์ 29 สิงหาคม 2010 เวลา 01:42 น. »
มาเล่าให้ฟังต่อ...  ได้ลองใส่ c 1,000uF 10ตัว ที่ P4   และ 1,000uF 12ตัว ที่ P24  โดยได้ ทำตามจากข้อมูลที่นี้ครับ... http://www.audioasylum.com/cgi/t.mpl?f=pcaudio&m=42455

เบิร์นผ่านมาสองวันแล้วครับ   ผลที่ออกมาดีขึ้นจากเดิมขึ้นมาอีก  ใครมาทางคอมไว้เล่นเพลงอย่างเดียว ตรงนี้แแนะนำเลยครับ...  :m (73):

ผมซื้อ c ออดิโอเกรดตัวละ 50 บาทเป็นแบบ 1,000 uF/ 25 v.   Low Impedance Low ESL and ESR  ใช้ทั้งหมด 22 ตัว จ่ายไปพันหนึ่งร้อย   กับเสียงที่ได้มาสำหรับผม โคตะระคุ้มเลยครับ  แนะนำๆ   :m (60):

แต่ตอนทำจะบัคกรียากหน่อยตรง P24 อ่ะครับ...    จริงๆผมก็ไม่รู้เรื่องแนวเสียงของ c แต่ละยี้ห้อ แต่ละรุ่นหรอกครับ ถามดูเขาบอกค่าเท่านี้ รุ่นนี้ดีที่สุดในร้านแล้ว

แต่ถ้าเป็น c ทั่วไปไม่ใช่เกรดออดิโอผมก็ไม่รู้ว่าผลมันจะเป็นยังไง...  :m (14):

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันอังคาร 21 กันยายน 2010 เวลา 19:52 น. »
Music server น่าสนใจดีครับ ลอง set คอมตามอยู่ครับ

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันเสาร์ 23 ตุลาคม 2010 เวลา 22:41 น. »
พอดีผมได้สั่งซื้อ psu LSD-12v กะว่าจะเอามาใช้กับ rr-77 แต่พอดีสายแจ็ค 12v ยาวไม่พอ อีกอย่างยังหาบันไดปีนฝ้าไม่ได้...  :m (88):

ก็เลยทำการแงะจะลองเอามาใช้จ่ายให้ cpu ของคอมดู  ....ทำการเปลี่ยนสายแจ็ค 12v จ่ายให้ที่ขั้ว P4 ผลออกมาเสียงดีขึ้นมากๆเลยครับ...  :m (73): :m (73):

คือก่อนหน้านี้หนึ่งเดือนมาแล้วผมได้เอา Reg PSU ยืมเพื่อนมาเป็นของ instek จ่าย12v ให้ cpu  เสียงที่ได้มันก็ดีกว่า  Switching psu ที่ใช้กับคอมทั่วไปขึ้นมาเยอะแล้วครับ แต่พอลองเอา LSD-12v มาใช้เสียงที่ได้ดีกว่า psu instek ขึ้นมาอีก   สงสัยผมคงต้องสั่ง LSD-12 มาอีกตัวแล้วครับ...  :m (50):

ส่วนการต่อ C ที่ขั้ว psu ก่อนหน้าที่ผมทำไป ผมว่าผ่านเลย... ไปเลยครับ  มันเป็นการจูนเสียงมากกว่าซึ่งเสียงก็ขึ้นอยู่กับ c ของแต่ละยี้ห้ออีก อาจจะถูกหูหรือไม่ถูกก็ได้   :m (11):

ถ้ามีเพื่อนมาถามอยากเล่นเเพลงจากคอมให้เสียงที่เข้าท่าหน่อยและไม่ลำบากมาก  ผมจะแนะนำเรื่อง psu ให้ต่อแยก psu ตัวที่ 1  Switching psu ที่ใช้กับคอมทั่วไป 500w ขึ้น       ตัวที่ 2 จ่ายให้ psu อย่างเดียว เป็น Reg PSU

เมนบอร์ดที่ผมใช้เป็นรุ่นเล็กใช้กับ core i3 แรมแถวเดียว ไม่ค่อยกินไฟ
ตอนเข้า windows ที่ cpu กระแสสูงสุดชั่วขณะวัดได้ 1.3A ครับ  พอเข้าไปแล้วจะอยู่ประมาณ 0.3-0.45A  ถ้า underclock จะอยู่ประมาณ 0.1A กว่าๆ ไม่เกิน 0.2A

อยากทำ fully-linear supply แบบเขาบ้าง... แต่ไม่มีปัญญาจะทำอ่ะ..  :m (66):
http://brutus.audioasylum.com/cgi/t.mpl?f=pcaudio&m=77569

ออฟไลน์ WindowsX

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันเสาร์ 23 ตุลาคม 2010 เวลา 23:43 น. »
ได้ข่าวว่า nuforce ทำขายเครื่อง mrs-1 อยู่ ใช้โปรแกรมของ Windows อย่างชัดเจนด้วย
Transport: Emm Labs CDSD SE (๊modified)/Self-made music server (Xeroc)
DAC: Emm Labs DCC2 SE (modified) + Antelope Isochrone OCX-V (modified) + 10M Rubidium Oscillator
Pre: Viola Labs Cadenza
Power: Karan KA S 450
Speaker: Rockport Ankaa

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันอาทิตย์ 24 ตุลาคม 2010 เวลา 00:02 น. »
โอ้ว...อย่างแจ่มเลยครับคุณ WindowsX

ถ้ามีช่อง PCI, PCI-E อย่างละช่องผมเก็บตังค์รอซื้อเลยนะเนี่ย...  :m (50):

ไปหาอากู๋มา

ออฟไลน์ rawin2

• ชุดชาวบ้าน
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันอาทิตย์ 24 ตุลาคม 2010 เวลา 00:31 น. »
 :m (41): โออ แจ่มจิง  ดูแล้วมีแววจะทำเลียนแบบ เป็น diy ได้มั้ยเนี่ย :m (16):
<a href="http://player.soundcloud.com/player.swf?url=http%3A%2F%2Fapi.soundcloud.com%2Ftracks%2F23662669" target="_blank" class="new_win">http://player.soundcloud.com/player.swf?url=http%3A%2F%2Fapi.soundcloud.com%2Ftracks%2F23662669</a>
March Spring Breeze - Tokyo Kosei Wind Orchestra
ชุดชาวบ้าน | INTENSE DESIGN STUDIO

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันพุธ 01 ธันวาคม 2010 เวลา 20:37 น. »
เพิ่มเติมเล็กน้อย.. โปรแกรม cPlay เผื่อใครเพิ่งเริ่มใช้ยังไม่ได้ลองเล่นดู ลองติ๊กยกเลิกการนับเวลาระหว่างเล่นเพลงดูนะครับ(ตรง General ไม่ต้องติ๊กเลือก Timer ติ๊กเลือก AWE กับ Autoplay ก็พอ) เสียงดีขึ้นมาอีกกะจิดนึง...  :m (50):

ส่วนโหมด AWE ลองตรวจสอบดูนะครับว่ามันได้ทำงานหรือเปล่า

โดยไปติ๊กที่ Daignostics เพื่อให้โชว์รายละเอียดก่อนเล่น ข้างล่างๆจะโชว์ AWE successful แสดงว่ามันทำงาน

แต่ถ้ามันโชว์  AWE fail ก็ต้องไปทำการเซ็ตตามที่เวปเขาแนะนำเพื่อให้มันทำงาน ขั้นตอนการทำผมก็ก็อปมาจากเวปเขาครับเป็น xp sp2   :m (88):   แต่ของผมใช้ win7 64bit ลงตอนแรกก็ไม่ยอมทำงาน ต้องไปเซ็ตเอาเอง ขั้นตอนก็คล้ายกับ  xp sp2 ครับ จะได้ใช้ความสามารถของตัวโปรแกรมเต็มที่...

How 2 set LOCK privilege

Perform these steps exactly (applicable to XP SP2 Pro):

1. Start Menu > Run > enter "mmc" > OK button
   2. File > Add/Remove Snap-in > Add button
   3. Select "Group Policy Object Editor" > Add button
   4. Finish button
   5. Close button
   6. OK button
   7. Local Computer Policy > Computer Configuration > Windows Settings > Security Settings > Local Policies > select "User Rights Assignment"
   8. Double-click "Lock pages in memory"
   9. Add User or Group button
  10. Object Types... button
  11. check Groups > uncheck Built-in security principals & Users > OK button
  12. Enter "Administrators" under "Enter the object names to select" > OK button
  13. Apply button > OK button
  14. File > Save
  15. File > Exit
  16. Reboot

Lock privilege is now enabled. If this is not done, cPlay will fail on AWE and revert to standard RAM allocation. This is reported in Diagnostics only, i.e. "AWE allocation successful" message is given.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 01 ธันวาคม 2010 เวลา 21:34 น. โดย MachineX »

ออฟไลน์ rawin2

• ชุดชาวบ้าน
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: วันพุธ 08 ธันวาคม 2010 เวลา 10:21 น. »
 :m (3): :m (3): คราบ
<a href="http://player.soundcloud.com/player.swf?url=http%3A%2F%2Fapi.soundcloud.com%2Ftracks%2F23662669" target="_blank" class="new_win">http://player.soundcloud.com/player.swf?url=http%3A%2F%2Fapi.soundcloud.com%2Ftracks%2F23662669</a>
March Spring Breeze - Tokyo Kosei Wind Orchestra
ชุดชาวบ้าน | INTENSE DESIGN STUDIO

ออฟไลน์ ganchar

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 พฤษภาคม 2011 เวลา 12:51 น. »
แล้ว Window 7 ต้องใช้ตัวไหนครับ ระหว่าง ASIO หรือ WASAPI
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kongkung

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: วันพุธ 07 กันยายน 2011 เวลา 15:16 น. »
ความรู้ทั้งนั้น ขอบคุณมากครับยผม

ออฟไลน์ ganchar

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: วันเสาร์ 17 ธันวาคม 2011 เวลา 21:13 น. »
ลองทำแล้วครับ แต่ทำไมเสียงมันขาดหายไปบางช่วง บางตอนอะครับ เป็นกับทุกเพลงเลยครับ

ออฟไลน์ Adagio

• ชอบคุยมาก
  • เสียงดีที่สุดสุด เกิดขึ้นเมื่อเราเปิดใจที่จะรับฟัง
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 22 มีนาคม 2012 เวลา 00:44 น. »
น่าสนใจครับ ว่างๆคงต้องลองสักหน่อย ทุกวันนี่เล่นจาก iTune ล้วนๆเลย เน้นสะดวกเข้าว่า โปรแกรมอื่นใช้ไม่เป็น

ทำได้แต่เลือกไว้ที่  ที่ 24/192  ถ้าเลือกใน windows ตรงนี้เลย คือมัน upsampling หรือเปล่าหว่า  :yoyo (84):

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 22 มีนาคม 2012 เวลา 00:52 น. โดย Adagio »
Listening: RME, Yamaha, Dynaudio, Roland
Gears: Modified IbanezRG2020X (PAF pro, HB from Hell, LR Baggs Piezo), Boss ME50+Korg+companions, Shure SM58, Yamaha YU-A
headphones: Fostex, Audio Technica, Sony
ชุดเล็กๆ ในห้องรกๆ ของคนรั่วๆ :>  BB pin 280DABC4