ผู้เขียน หัวข้อ: การพิจารณาเลือกซื้อปรีโฟโน ฉบับกระเป๋า  (อ่าน 50253 ครั้ง)

ออฟไลน์ Witti

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
Re: การพิจารณาเลือกซื้อปรีโฟโน ฉบับกระเป๋า
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: วันอังคาร 25 กันยายน 2012 เวลา 11:45 น. »
น้าคิ ยังไม่เห็น อิ อิ...   มาสวมรอย  :yoyo(41):

IMHO จริงๆก็ต้องมาพร้อมกันล่ะครับ ไม่งั้นก็เล่นไม่ได้ (ถ้าปรีแอมป์ไม่มีช่องโฟโน)
ลำดับการเลือกก็ตามนี้ครับ
1. TT : ดีที่สุดเท่าที่สามารถจ่ายได้หรือเหมาะสมกับตัวเอง
2. หัวเข็ม : ก็เลือกตาม TT หรือตามเสียงที่ชอบ
3. ปรีโฟโน : ก็ตาม TT + หัวเข็ม หรือตามเสียงที่ชอบ
ครับผม

แต่ตัวผมเอง
เลือกปรีโฟโนแต่แรกเลยครับ :yoyo(51):
TT + หัวเข็ม ป่านนี้ยังไม่ได้เลือกเลยครับ (งบอยู่ในช่วงชะลอการพิจารณาร่างงบประมาณ) :yoyo (84):

ออฟไลน์ kitaro

• Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
Re: การพิจารณาเลือกซื้อปรีโฟโน ฉบับกระเป๋า
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: วันอังคาร 25 กันยายน 2012 เวลา 19:40 น. »
น้าคีตาโร่.. ถ้าไม่เคยเล่นแผ่นดำเลย

ระหว่าง TT + หัวเข็ม
กับ
ปรีโฟโน

ควรเริ่มจากเลือกอะไรก่อนดีครับ

ผมว่าน่าจะเริ่มตรงตั้งงบที่จะใช้จ่ายก่อนครับ  :yoyo (86):

แล้วแบ่งเป็นสัดส่วนว่าจะใช้ในส่วนไหนเท่าไร

อาจจะเป็นสัดส่วน เทิร์น/หัวเข็ม/โฟโน ในสัดส่วนเท่าๆกัน

หรือ 40/20/40 ก็ได้

ถ้าซื้อมือแรกก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ดูไปพร้อมๆกันได้เลย ในกรณีที่มีตัวเลือกที่ต้องการครบ

แต่ถ้าจะซื้อมือสอง  ก็คงแล้วแต่ดวงว่ามีใครปล่อยตัวที่เล็งไว้หรือไม่ (เทิร์นกับโฟโน)

ลองเลือกเป้าที่ต้องการอย่างละ 2 รายการ (อันดับ 1 & 2)

อันไหนมาก่อนก็ซื้อได้เลยครับ  :yoyo(13):

ส่วนหัวเข็มน่าจะซื้อมือแรกเลย  ยกเว้นรู้ที่มาที่ไปของหัวเข็มก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ

ออฟไลน์ aceace

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: วันพุธ 17 กรกฎาคม 2013 เวลา 00:45 น. »
สุดยอดครับ :yoyo(58):

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: วันจันทร์ 12 สิงหาคม 2013 เวลา 22:40 น. »
สรุปการพิจารณาเลือกซื้อปรีโฟโน

1 ดูอัตราเกนขยายของโฟโนให้มีอัตราขยายเพียงพอกับหัวเข็มที่ใช้

หัวเข็ม MM ควรมีเกนขยายที่ 40-42 dB ขึ้นไป

หัวเข็ม MC ควรมีเกนขยาย 60-72 dB ก็จะเล่นได้ครอบคลุมเกือบทุกชนิดของหัวเข็ม MC

2 ดูว่าสามารถปรับเลือกค่าอิมพิแดนซ์ได้เพียงพอกับการใช้กับหัวเข็ม MC หรือไม่

3 ดูว่าวงจร RIAA เป็นแบบไหน active, passive, hybrid หรือ LCR

4 เลือกระหว่าง หลอดแท้  โซลิดแท้ หรือ ลูกผสมระหว่างหลอดกับโซลิด(ไฮบริด)

5 ภาค power supply แยกออกมาจากปรีโฟโนหรือไม่ 

6 ถ้าจะเล่น sut แนะนำให้ใช้กับปรีโฟโนหลอดจะดีกว่าปรีโซลิด (ปรีโซลิดก็เล่นได้ครับ)

แล้วจะหาข้อมูลของแต่ละเครื่องได้จากไหนครับน้า ถ้าสเปคเครื่องไม่ได้บอกวงจร RIAA มาให้

ออฟไลน์ Witti

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: วันจันทร์ 12 สิงหาคม 2013 เวลา 22:49 น. »
แล้วจะหาข้อมูลของแต่ละเครื่องได้จากไหนครับน้า ถ้าสเปคเครื่องไม่ได้บอกวงจร RIAA มาให้

ถ้าไม่ได้บอกวงจรที่ใช้มา ระหว่าง active กับ passive ก็ต้องไล่วงจร ดูยากหน่อยครับ

hybrid นี่ดูง่ายครับ มี หลอด + opamp หรือ หลอด + FET/transistor ก็คือ hybrid ครับ

LCR อันนี้ดูง่ายๆ ก็คือมี L (ตัวเหนี่ยวนำ) ตัวใหญ่ๆอยู่ในวงจรครับ และ LCR มักจะจัดวงจรเป็น passive ครับ
 :yoyo(10):